Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Làm bộ Inverter giả sin đơn giản (chỉ dùng tl494, 555, 4013)

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Làm bộ Inverter giả sin đơn giản (chỉ dùng tl494, 555, 4013)

Thấy nhiều bạn muốn làm DC - AC để chạy được tải cảm (như quạt...), mình đã thử làm 1 bộ DC - AC 12VDC - 220VAC 50Hz giả sin dùng những linh kiện đơn giản dễ tìm. Kết quả khá thành công, sóng ra khi có tải khá tốt so với khi làm giả sin đa bậc. Cụ thể phần DC-DC dùng 4 mosfet 3205, IC 494, cầu H dùng 4IRF840, opto, tranzisto, và mạch điều chế xung dùng IC 494, 555 và 4013.
    Nếu các bạn thích làm vình sẵn sàng hướng dẫn. Mình đã thử chạy quạt thì thấy rất êm không khác điện lưới.
    Attached Files

Nguyên văn bởi song2310 Xem bài viết
    Thấy nhiều bạn muốn làm DC - AC để chạy được tải cảm (như quạt...), mình đã thử làm 1 bộ DC - AC 12VDC - 220VAC 50Hz giả sin dùng những linh kiện đơn giản dễ tìm. Kết quả khá thành công, sóng ra khi có tải khá tốt so với khi làm giả sin đa bậc. Cụ thể phần DC-DC dùng 4 mosfet 3205, IC 494, cầu H dùng 4IRF840, opto, tranzisto, và mạch điều chế xung dùng IC 494, 555 và 4013.
    Nếu các bạn thích làm vình sẵn sàng hướng dẫn. Mình đã thử chạy quạt thì thấy rất êm không khác điện lưới.
    Cảm ơn bác rất nhiều, em cũng đang tìm hiểu mạch này. Bác có PBC không pót lên luôn đi, em đi dây xấu quá hihi...
    ĐÀ LẠT một ngày không có em

Comment

Nguyên văn bởi quangdai2007 Xem bài viết
      Cảm ơn bác rất nhiều, em cũng đang tìm hiểu mạch này. Bác có PBC không pót lên luôn đi, em đi dây xấu quá hihi...
      Mình cũng làm xấu lắm nhưng cứ đưa lên thử
      Attached Files

Comment

ban song2310 ơi sao phần mềm mô phong của b ko chay duoc vậy

Comment

Nguyên văn bởi huyhungk8 Xem bài viết
          ban song2310 ơi sao phần mềm mô phong của b ko chay duoc vậy
          Không mô phỏng được vì trong thư viện của Proteus không có IC TL494. Bạn cứ yên tâm mình đưa sơ đồ chính xác, nếu nhiều bạn thích mình sẽ hướng dẫn cách cân chỉnh mach điều chế xung. Vì phần DC - DC và cầu H đơn giản nên có lẽ kg cần hướng dẫn. Nếu cần thì HD luôn cách quấn BTX trong nguồn máy tính để làm được 1 bộ DC-AC khoảng hơn 200W. OK?

Comment

Cảm ơn bạn song2310 nhiều nha. Mình đang tìm hiểu về nghịch lưu và cách quấn biến áp, nhất là biến áp xung. Nếu được, mong bạn hướng dẫn chi tiết hơn để anh em cùng nâng cao tay nghề.

Chúc bạn nhiều sức khỏe. Thân.

Comment

Không mô phỏng được vì trong thư viện của Proteus không có IC TL494. Bạn cứ yên tâm mình đưa sơ đồ chính xác, nếu nhiều bạn thích mình sẽ hướng dẫn cách cân chỉnh mach điều chế xung. Vì phần DC - DC và cầu H đơn giản nên có lẽ kg cần hướng dẫn. Nếu cần thì HD luôn cách quấn BTX trong nguồn máy tính để làm được 1 bộ DC-AC khoảng hơn 200W. OK?
              cảm ơn bác !
              bác mở luồng rùi thỳ chỉ cho AE lun đi
              bác cho em hỏi con NE 555 trong mạch bác chạy F bao nhiêu vậy
              phần cân chỉnh thế nào

cảm ơn !!!!!!!!!!!!!!!!!
              [๑۩۞۩๑][♥๑۩۞۩๑] (¯`•♥(A-Ma-Tơ)♥•´¯) [๑۩۞۩๑][♥๑۩۞۩๑]

Comment

Bác HD em quấn BAX trong nguồn máy tính với nhé. Cố gắng CS càng cao càng tốt

Comment

Đây là dạng sóng đầu ra của bộ Inverter của mình khi chạy với tải cảm (quạt) + tải thuần trở (mỏ hàn nhiệt)
                  Attached Files

Comment

]Đây là dạng sóng đầu ra của bộ Inverter của mình khi chạy với tải cảm (quạt) + tải thuần trở (mỏ hàn nhiệt)[/QUOTE]

còn boad cầu H bác làm trên boad ra sao bác. cho em nốt cái PBC đi em dang lười hihi.... HD em quấn BAX nũa nhé
                    http://www.mediafire.com/download.php?bu8ieej06yljcpg. Bác coi em vẽ xấu tệ hại lun hihi Click image for larger version

Name:	mach cau.jpg
Views:	1
Size:	85.3 KB
ID:	1368303[QUOTE=song2310;613344
                    Last edited by quangdai2007; 16-10-2012, 22:08.

Comment

Đây là dạng sóng đầu ra của bộ Inverter của mình khi chạy với tải cảm (quạt) + tải thuần trở (mỏ hàn nhiệt)
                      sóng cũng tương đối !
                      vậy con cau hỏi của em thỳ sao
                      [๑۩۞۩๑][♥๑۩۞۩๑] (¯`•♥(A-Ma-Tơ)♥•´¯) [๑۩۞۩๑][♥๑۩۞۩๑]

Comment

]Đây là dạng sóng đầu ra của bộ Inverter của mình khi chạy với tải cảm (quạt) + tải thuần trở (mỏ hàn nhiệt)
                        còn boad cầu H bác làm trên boad ra sao bác. cho em nốt cái PBC đi em dang lười hihi.... HD em quấn BAX nũa nhé
                        cau H Inverter gia sin.LYT. Bác coi em vẽ xấu tệ hại lun hihi Click image for larger version

Name:	mach cau.jpg
Views:	1
Size:	85.3 KB
ID:	1368303[QUOTE=song2310;613344[/QUOTE]
                        Đúng là hơi xấu, hơn nữa đường mạch phần GND và +310V quá nhỏ không đảm bảo. Đây là PCB cầu H của mình:
                        Attached Files

Comment

Bác HD em quấn BAX trong nguồn máy tính với nhé. Cố gắng CS càng cao càng tốt
                          BTX trong nguồn máy tính bạn tháo ra nhưng chú ý nhớ đánh dấu phần ra 5V nha. Sau đó dùng mỏ hàn nhiệt áp vào lõi ferit (cũng có ảnh hưởng đến lõi một chút) để lấy lõi ra. Tháo đường 12V ra (khoảng 3 vòng dây) tiếp theo tháo dây sơ cấp (sơ cấp của nguồn máy tính, nhưng là thứ cấp của nguồn DC-DC 12V-310V) khoảng 15-20 vòng tùy loại. Chú ý nhớ chiều quấn dây, sau đó quấn lại cuộn này (cùng chiều) nhưng tăng số vòng lên thành 40- 50 vòng (nên lấy ra 2 đầu 1 đầu 40, 1 đầu 50 vòng). Thế là xong ta có được 1 BTX rất chuẩn. Tận dụng được gần tối đa công suất của BTX nguồn máy tính. Thông thường với nguồn noname bạn cũng có thể đạt công suất hơn 200w vì CS nguồn noname chỉ có vậy thôi. Chúc các bạn thành công.

Comment

BTX trong nguồn máy tính bạn tháo ra nhưng chú ý nhớ đánh dấu phần ra 5V nha. Sau đó dùng mỏ hàn nhiệt áp vào lõi ferit (cũng có ảnh hưởng đến lõi một chút) để lấy lõi ra. Tháo đường 12V ra (khoảng 3 vòng dây) tiếp theo tháo dây sơ cấp (sơ cấp của nguồn máy tính, nhưng là thứ cấp của nguồn DC-DC 12V-310V) khoảng 15-20 vòng tùy loại. Chú ý nhớ chiều quấn dây, sau đó quấn lại cuộn này (cùng chiều) nhưng tăng số vòng lên thành 40- 50 vòng (nên lấy ra 2 đầu 1 đầu 40, 1 đầu 50 vòng). Thế là xong ta có được 1 BTX rất chuẩn. Tận dụng được gần tối đa công suất của BTX nguồn máy tính. Thông thường với nguồn noname bạn cũng có thể đạt công suất hơn 200w vì CS nguồn noname chỉ có vậy thôi. Chúc các bạn thành công.
                            Cảm ơn bác nhiều, em đang làm thử 1 cái. Em vẽ chẳng bao giờ được đẹp như thế. Thank bác cái nữa

Comment

quang dai làm đến đâu rồi bạn?

Comment

Về tác giả

Collapse

song2310 Tìm hiểu thêm về song2310

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X