Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Ứng dụng vi điều khiểntrong điên tử công suất

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• tonthatnhan
    replied
    mình kick dẫn opto MOC3020 roi, bằng áp 5V từ VDK, làm sao để tắt cho nó ko dẫn nữa nhỉ. mình ko hiểu về cái con opto nay lam. có ai jups mình chút

Leave a comment:

• H.Hai
    replied
    Các bác cao thủ giúp e với!e cần lắm rùi

Leave a comment:

• anhdung
    replied
    uhm đúng rùi bạn có thể giup mình voi he,co send cho minh so đồ với he.thank ban truoc he !

Leave a comment:

• anhdung
    replied
    Các bạn có thể send một vài sơ đồ nguyên lý sử dụng để điều khiển động cơ DC công suất lớn để tham khảo thêm he.

Leave a comment:

• H.Hai
    replied
    PWM với 89c51

Chào các bác!e đang làm đồ án tốt nghiệp là:Mô phỏng biến tần PWM cho bộ biến đổi công suất 3 pha.Về phần mô phỏng bằng matlab thì e cũng làm tàm tạm rồi,cũng chưa chính xác lắm.Nhưng bầy giờ e muốn làm mô hình vật lí của nó dùng vi diều khiển 89c51 thì cụ thể là làm những gì?Mong các bác chỉ bảo giúp e!
    Attached Files

Leave a comment:

• anhdung
    replied
    chào cac bạn ! minh đang làm mach điều khiển động cơ dc nhưng chưa biết phải lam như thế nào ,hiện tại chỉ biết đựoc một sơ kết nối với LCD và bàn phím để điều khiển động cơ DC còn về phần công suất như thế nào thi chưa biết nữa ,mình send so đồ này lên mong các bạn chỉ giup ha xem coi sơ đồ có đúng chưa ,và có thể send luôn phần công suất để kết nối điều khiển động cơ ,mong các bạn giup he.
    Last edited by anhdung; 31-10-2008, 22:36.

Leave a comment:

• mgdaubo
    replied
    anh chị nào biết con LM2940 mua ở đâu được? hay có con ổn áp 5V nào có dropout voltage nhỏ ngon hơn con 7805 ko... gấp lắm rồi

Leave a comment:

• mgdaubo
    replied
    em dùng vdk điều khiển 2 động cơ 6V nhỏ, dùng PWM, phần công suất dùng L298, nguồn là 8pin AA. Vấn đề là khi pin hơi yếu 1 chút là lúc động cơ khởi động là con vdk bị reset em dùng 7805 để cấp 5V cho vdk. Lên mạng thấy có nói con LM2940-5 cũng ổn áp 5V ngon hơn, có dropout voltage thấp hơn, mà ra Nhật Tảo tìm ko có.
    anh nào có biết ở đâu bán con LM2940 đó? hay có giải pháp nào ko...?

Leave a comment:

• thaiqn
    replied
    chao nha minh. Em la linh moi. Mong cac anh trong dien dan chi bao va ung ho e.E xin cam on!

Leave a comment:

• KH2
    replied
    Không khí ảm đạm quá...
    Dùng cái gì cũng được, vấn đề là dùng ở đâu, yêu cầu ra sao, và ... bao nhiêu tiền. "Vi điều khiển" cũng vô cùng lắm.
    Nói vui vậy thôi chứ. Nếu đơn giản thì cứ mạch rời cho nhanh. Phức tạp chút thì vi điều khiển. Chứ đúng ra thì nên dùng DSP cho các ứng dụng chuyên nghiệp.
    Quan trọng là "Đừng dùng dao bầu để mổ gà, mà cũng không dùng dao cau để mổ trâu".

Leave a comment:

• cuongtnut
    replied
    Nguyên văn bởi BinhAnh Xem bài viết
    Về 1 pha, tui đã giải quyết bài toán này 1 cách ôn định. Dùng 1 timer để điều khiển công suất. Cái mạch cơ bản về csuất đó, nếu tìm lại được tui sẽ post lên, chẳng hiểu nó lộn mất đâu nữa.

Mạch 3 pha thì công việc sẽ khó hơn nhiều, nếu dùng DAC kiểu PWM(qua mạch lọc tốt) của VĐK thì công việc sẽ nhàn hạ. VĐK ko cần mất thời gian vào việc thời gian đóng mở, nhưng phần cứng sẽ phức tạp hơn nhiều.

Nếu có DSP thì hoàn toàn nó đủ năng lực. Nhưng còn vi dieu khiển? tại sao lại ko? Nếu dùng PSoC thì hoàn toàn có thể, bởi nó có các module hoạt động độc lập ,có thể tận dụng khả năng xử lý song song các module này trong việc tạo các xung điều khiển.

Còn về PIC hay AVR? những loại thông dụng ở VN
    -Về phần detect pha, bác detect cả 3 hay chỉ 1 rồi suy ra 2 cái con lại.
    -Chọn lọai tốc độ: 18F hay ATMEGA tốc độ khá cao.
    -Yêu cầu độ sai số của quá trình điều khiển.
    -PID sẽ bù khử được sai số hệ thống khi điều khiển.
    -Vấn đề lập trình:
    +Nên cài đặt ít ngắt, chỉ cho những ngắt cốt yếu.
    +Chương trình chủ yếu tập trung ở main, giảm mức có thể ở ngắt. Ngắt chỉ để duy trì phần detect pha+ thời gian đk công suất. Nhưng cũng đồng nghĩa với việc phần mềm sẽ phức tạp lên.Nên thiết kế kiểu module để tránh TẨU HỎA NHẬP MA.
    cho minh xin tai lieu ungdung vdk trong dien tu cong xuot nhe!
    Thank........

Leave a comment:

• duongdinhquy
    replied
    có ai có mạch điêu khiển điện áp DC nắn từ nguồn 220 AC dùng thyristor không cho tôi tham khảo với công suất chỉ cần đến 1.5kw thôi .điện áp điều chỉnh từ 0-220v thì tốt

Leave a comment:

• 8971338
    replied
    mấy sư huyng cho em hỏi, em muốn dùng vđk để điều khiển 4 cái khở động từ loại cuộn từ 24v sau khi qua moc30xx kích triac để điều khiển khởi động từ liệu được không ạ?

Leave a comment:

• cuongthinh
    replied
    Hỏi về kinh nghiệm " xin đề tài và tài trợ làm đồ án tốt nghiệp tại các công ty".

Tôi là sinh viên năm cuối trường đại học bách khoa Hà Nội. Hiên tôi đang đi xin đề tài và tài trợ làm đồ án tốt nghiệp tại các công ty nhưng chưa xin được. Tôi định làm đồ án về điện tử công suất, điều khiển thiết bị điện (như điều khiển thang máy chẳng hạn) với sản phẩm thật. Nhưng đi xin mãi mà chưa được. Vậy tôi mong ai dã từng lâm vào hoàn cảnh như tôi bày cho tôi chút kinh nghiệm với ví dụ như phải xin ở những chỗ như thế nào chẳng hạn.
    Cảm ơn anh em trước nhé!!!!!!!

Leave a comment:

• luyen157601
    replied
    thyistor

Mình đang làm về mạch phát xung điều khiển bộ nắn dòng thyristor(áp dụng trong môn vi xử lý ấy)
    *Thyritor nắn dòng cấp cho bóng đèn
    *Góc mở xung phát có thể tăng hoặc giảm bằng nút ấn tăng và nút ấn giảm
    ai co ý tưởng thi giup minh với

Leave a comment:

Về tác giả

Collapse

trung1227 Tìm hiểu thêm về trung1227

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
X