Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Xin các tiền bối góp ý và chỉ bảo cho cái mạch cầu H dùng trong UPS sin vuông

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

Nguyên văn bởi likes Xem bài viết
    chính vì thế mà để kích fet trên người ta dùng tụ bootstrap như một nguồn phụ để áp kích không phải tốn một quãng đường dài qua phụ tải ( cuộn coil relay) mới xuống mass tạo thành dòng kích GS khép kín.
    Bác likes ơi mình còn lăn tăn tí đỉnh về con tụ boostrap, mình hiểu nó thế này ko biết có đúng ko??
    trong cái hình cầu H mà likes cung cấp cho mình bên trên thì khi fet dưới dẫn cấp GND cho tụ boostrap -> lúc này tụ tích điện áp 12v chờ để kích cho fet trên. Sau đó ngắt fet dưới và kích dẫn fet trên, lúc này tụ boostrap sẽ xả 12V đã tích trữ để tạo áp và dòng GS kín để kích fet cao (cái này bác likes đã nói rõ rồi, mình kiểm chứng thực tế và nói lại thôi), mình thử nghiệm cho fet trên kích 12V từ C boostrap dẫn 48V thì có đúng 48V tại đầu ra S trong 1.5s sau đó đầu ra tuột xuống 11V, điều này làm mình thắc mắc có phải là fet cao chỉ được kích dẫn hoàn toàn trong thời hằng xả của tụ boostrap đúng ko, và khi tụ xả gần hết thì fet cao không thể dẫn bảo hòa được (tình trạng đầu ra tuột áp còn 11V) đúng chứ, mình thấy cái từ BOOST TRAP nói lên bản chất của nó là... TRAP thôi chứ ko phải REAL, điều này còn cho mình thấy 1 điều là mạch cầu H boostrap chỉ thích hợp để tạo xung tần số cố định chứ không thể làm mạch ON- OFF motor DC với thời gian đóng ngắt lâu phải ko?? cũng vì thế nên mình phải tính toán chính xác thông số tụ boostrap cho phù hợp với tần số đóng ngắt tránh trùng dẫn hay đứt gánh (sụt áp) giữa đường đúng ko?? nếu những gì mình hiểu là đúng thì xin cho mình hỏi là nếu mình muốn có 48V ra tại fet trên trong thời gian khoảng hơn 10s thì phải chăng mình phải cắm con tụ boostrap tầm 4200uF phải ko?? (hỏi cho biết nguyên lý chứ mình chẳng làm chuyện vô lý này đâu)
    Last edited by hoahauvn2; 21-01-2013, 12:10.
    Làm sao mà bạn dám nói là không làm được khi bạn chưa từng thử một lần nào.
    Ngay cả khi bạn đã làm 1 lần và thất bại bạn cũng không có quyền nói là không làm được vì bạn chưa làm lần thứ 2,3...

Comment

mình đã cắm tụ boostrap 4700uF- 50V thử nghiệm , kết quả áp 48V ra cho chạy motor DC cầm được đúng 10s (mình vừa làm điều vô lý rồi đấy)
      Ngay cả khi bạn đã làm 1 lần và thất bại bạn cũng không có quyền nói là không làm được vì bạn chưa làm lần thứ 2,3...

Comment

kich' FET cai nay phai treo cuon relay nguoc lai.dai ka.po' tay.kich nhu vay.dk muon kich voi 5V cung duoc chu dung noi' la 12 vol.
        , , ,

Comment

Nguyên văn bởi rptdnmqs Xem bài viết
          kich' FET cai nay phai treo cuon relay nguoc lai.dai ka.po' tay.kich nhu vay.dk muon kich voi 5V cung duoc chu dung noi' la 12 vol.
          Chào tiền bối rptdnmqs, bạn đã đọc kĩ những bài trước của mình chưa??? các bài của mình đều chỉ đề cập đến cách kích fet cao của cầu H thuần kênh N thông qua nguyên lý boostrap, mình muốn buộc nguồn cấp từ D phải được kéo qua S rồi mới đến tải vì đây là trong bộ cầu H, mình tò mò muốn hỏi "treo ngược cuộn Rơle" mà bạn nói là thế nào?? có thể vẽ sơ đồ nguyên lý cho mình học hỏi được chứ?? nếu nó giống như bác likes đã đề cập với mình trước đó thì ko có gì đặc biệt, nếu bạn có cách nào làm cho role đá như yêu cầu mình nêu trên mà ko cần boostrap ,ko được thay đổi cơ cấu mạch, có thể thêm linh kiện (ko phải là IRxx hay tụ boostrap nhá) thì mình xin bái phục bạn. Xin nhắc lại kĩ là nguồn 48V được cấp cho chân D của fet kênh N và kích làm sao cho nó dẫn đủ 48v qua kênh S chạy motor hoặc đá role , áp kích tại G phải từ 12V trở xuống. Mình rất hi vọng được chứng kiến 1 bộ óc thiên tài mới. Àh mà bạn làm ơn viết bài tiếng Việt có dấu cho mình dễ đọc, cảm ơn.

Comment

tôi có bo nguồn máy chạy thể dục bị nổ các điot thủy tinh, giờ kg biết giá trị của chúng, xin được giúp đỡ, thành thật cám ơn.
            Attached Files

Comment

tôi có bo nguồn máy chạy thể dục bị nổ các điot thủy tinh, giờ kg biết giá trị của chúng, xin được giúp đỡ, thành thật cám ơn.

Comment

tôi có bo nguồn máy chạy thể dục bị nổ các diot thủy tinh, giờ kg biết giá trị để thay, xin được giúp đỡ

Comment

D21, D22, D166
                  D166 nối vào chân 1 opto 621, D22 nối vào chân 4 opto 621, D21 nối tiếp đtrở 47ohm vào chân G irf p460
                  xin các anh giúp cho.

Comment

mình ở quận bình tân sài gòn, có anh nào trên diển đàn ở sài gòn xin cho địa chỉ mình đến nhà xin được giúp đỡ

Comment

Về tác giả

Collapse

hoahauvn2 i want to make a cute girl (robot) like Arale i need knowledge so if you have a lot of idea about this project PLEASE teach me Tìm hiểu thêm về hoahauvn2

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                    X