Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Mạch sạc accu 3 giai đoạn từ nguồn ATX

Collapse
This is a sticky topic.
X
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Nguyên văn bởi lehung1988 Xem bài viết
    E không phải dân điện tử. Chưa lắm dõ các con nào là con cs hay diode.đam mê điện tử nghich xưm ra j không.hj Cái con này bác thành ơi có thay con cao hơn dc không. Còn cái cuộn cảm đo như thế nào thì biết ạ

Ah ra là 2 con tụ ở choke EMI. 2 con này thì dùng thấp thôi: 0.1uF, 0.22uF, 0.47uF.

Comment

• Bạn Thành có thể cho mình xin sơ đồ mạch được không ?
      Mình cũng lớn tuổi rồi nên nhìn sơ đồ mạch in để vẽ ra sơ đồ mạch thấy nhức mắt quá .
      Mình cần sơ đồ để chế lại mấy bộ nguồn vi tính ---> vẽ mạch in rồi rữa mạch rắc rối quá mình không đủ điều kiện để làm .
      Bạn có thể giúp dùm mình tí nhé .
      Thank bạn nhiều .

Comment

• bác Thành cho em hỏi chút

em dùng bộ sạc của bác sạc bình 100ah em mới mua vì cái bình 120ah của em nâu ngày hỏng mất rồi.tình hình là 2 con 13009 nóng quá,bác tư vấn hộ em thay bằng con gì CS lớn hơn chút.mà có khi nào nóng là do quộn cảm của em nhỏ quá không nhỉ

vấn đề lữa là em thấy các mạch bác vẽ bác đi đường mạch khác với mọi người thường vẽ,cụ thể là đường mạch của bác có thể kéo to,nhỏ bẻ cong ...nói chung là biến đổi tùy thích không phải vẽ nhiều đường mạch như mọi người hay vẽ mà 1 đường mạch của bác đã có thể chỗ to chỗ nhỏ được rồi.bác chỉ cho em cách đi đường mạch như bác được không vậy?
        em cảm ơn bác nhiều!

Comment

• Nguyên văn bởi quanhao2406 Xem bài viết
          bác Thành cho em hỏi chút

em dùng bộ sạc của bác sạc bình 100ah em mới mua vì cái bình 120ah của em nâu ngày hỏng mất rồi.tình hình là 2 con 13009 nóng quá,bác tư vấn hộ em thay bằng con gì CS lớn hơn chút.mà có khi nào nóng là do quộn cảm của em nhỏ quá không nhỉ

vấn đề lữa là em thấy các mạch bác vẽ bác đi đường mạch khác với mọi người thường vẽ,cụ thể là đường mạch của bác có thể kéo to,nhỏ bẻ cong ...nói chung là biến đổi tùy thích không phải vẽ nhiều đường mạch như mọi người hay vẽ mà 1 đường mạch của bác đã có thể chỗ to chỗ nhỏ được rồi.bác chỉ cho em cách đi đường mạch như bác được không vậy?
          em cảm ơn bác nhiều!

Comment

• bác đưa cái video không xem được

Comment

• Lại này
              https://youtu.be/3NigHcGNf0M?t=9
              https://youtu.be/3NigHcGNf0M?t=9

Comment

• nó báo là video riêng tư bác ạ

Comment

• Nguyên văn bởi quanhao2406 Xem bài viết
                  nó báo là video riêng tư bác ạ

Lần nữa https://drive.google.com/file/d/0B19...ew?usp=sharing

Comment

• thienlongtu: bác thông cảm, em ko có mạch nguyên lý vì căn bản nó là sao chép mạch in của ATX PSU, thêm bớt vài khối chức năng. Đều chỉ là sửa đổi dần trên PCB qua các phiên bản mà thôi. Bản thân em trước giờ gần như ko dùng đến sơ đồ nguyên lý mà vẽ thẳng PCB dựa vào các các khối chức năng ghép lại trong đầu. Nên đôi khi có các LK trống, ko lắp trên mạch thật vì đó là LK dự phòng khi điều chỉnh mạch thực tế thì thấy ko cần thiết nên bỏ.

@quanhao2406: Bạn chạy bao nhiêu A. 13009 có loại đóng vỏ TO247 to và loại TO220 nhỏ hơn. Nếu cần thiết thì tìm loại TO247 mà lắp, mạch in có chân dự phòng cho TO247 đó. Cuộn cảm ko đủ CS, ko đủ điện cảm cũng gây nóng MOS và kêu trên BAX. Các phương án khắc phục mình đã có post trước rồi, như thay đổi giá trị mạch hồi tiếp, tăng giá trị điện dung lọc. Bạn tìm đọc lại.

Mạch in mình vẽ trên Proteus dùng Zone Mode, chứ ko dùng Track Mode. Vẽ kiểu này tốn thời gian lắm, nhưng bù lại nhìn mạch đẹp, khi ăn mòn nhanh hơn, vùng dẫn điện có thể tối ưu hóa, phù hợp với mạch công suất.

Comment

• em sạc dòng 10a bác ạ.thôi để tối về quấn lại cuộn lọc với nâng 2 con tụ lọc hồi tiếp lên 104 rồi tính tiếp vậy.cảm ơn bác Thành !

Comment

• Ngoài lề cho hỏi tí, mình muốn thay thế con diode cầu 35A bằng 4 con diode bình thường mà to bằng ngón út có được không?
                        ...

Comment

• Còn phải xem dòng tải của bạn max là bao nhiêu A, con diode "to bằng ngón út" của bạn có mã hiệu là gì? Có chạy bình thường được ở dòng max kia ko? Nếu chịu được thì có thể thay được.

Comment

• Thanks vì đã chia sẻ, cho mình hỏi, các linh kiện thì mình chỉ cần tìm trong mấy con nguồn Noname là được phải không? Nhưng linh kiện trong đó chất lượng thế nào? Dùng có bền không?
                            ...

Comment

• Con V1 cùi bắp cho đi từ đời tám hoánh, mạch in chợ trời cùi mía, gỉ hết cả ra mà hôm rồi thằng bạn mang ra vẫn chạy ầm ầm.

Điện trở trên mạch đó có thể lắp vừa điện trở lớn hơn, loại 1/4W. Cái BAX với BAK thì chẳng mấy khi hỏng được. Chỉ có lắp ko đúng loại thì nó ko chạy thôi.

Bạn cứ yên tâm.

Comment

• Mạch này có chức năng không khởi động khi cắm nhầm cực tính accu, tự động ngắt và có led xanh báo hiệu khi đầy không thanhfdc ơi? Khi in mạch in thì mình dùng giấy A4 bình thường hay cần loại giấy nào khi ủi thì mới tốt? Dùng dung dịch nào sạch sẽ mà ít độc hại như Fe để rửa mạch đây mấy bro?
                                ...

Comment

Về tác giả

Collapse

thanhfdc Tìm hiểu thêm về thanhfdc

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X