Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Mạch sạc accu 3 giai đoạn từ nguồn ATX

Collapse
This is a sticky topic.
X
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Bạn đọc lại post #1 nhé.

Giấy in thì mỗi người 1 loại, tùy điều kiện hoàn cảnh. Có người dùng giấy A4 thường vẫn làm đc mạch.

Comment

• giấy a4 thường thì vẫn làm được mạch như bác Thành nói nhưng hơi khó làm chút
      bác dùng giấy của tờ lịch treo tường loại to 1 tháng một ấy cũng được
      em hay dùng loại đó làm tốt hơn là giấy thường

Comment

• Phần linh kiện thì kiếm trong nguồn ATX thì okie rồi, giờ đến phần làm mạch in, tôi thì đem mẫu ra cho tiệm điện tử họ làm giúp, mất ít tiền mà có cái mạch in ngon, sau đó về gắn linh kiện vào thôi

Nhưng học điện tử thì phải tự tay làm thì mới hay và thấy được cái "chất" khi thành công :>

Có ai up vài tấm ảnh lúc làm thành công đi, nếu giờ mạch này bổ sung thêm đèn led báo số vôn nữa thì ngon nhỉ :-"
        ...

Comment

• Mạch led báo vol accu đây, bác nào thích thì lắp thêm vào :

Comment

• Nguyên văn bởi thanhfdc Xem bài viết
            Bình bé thế thì dùng mạch với LM317 và BAT cho dễ làm vì rất ít LK, chứ dùng cái mach này thì hơi cực khoản chế tạo.

Mạch CC/CV bằng LM317 đơn giản nhất là như thế này, cũng là sạc 2 giai đoạn, thiếu giai đoạn thả nổi hoặc tự ngắt.

Anh Thành , a có thể giải thích sơ đồ này hoạt động ra sao đc k ạ? cảm ơn anh nhé

Comment

• Cái này bạn tải datasheet của LM317 và TL431 về ngâm cứu là ra.

LM317 mắc theo mạch ổn dòng, nhưng khi ko tải, tải có trở kháng lớn thì áp ra rất cao nếu ko có thêm mạch TL431. Khi áp cao quá 4.193V như trong hình, thì phân áp R4-R5 về chân ref TL431đạt 2.495V. TL431 dẫn, kéo chân adj LM317 xuống thấp. Nhờ đó mà áp đầu ra khi tải nhỏ, ko tải được ổn áp ở 4.193V.

Comment

• Giờ mình ráp mấy mạch báo dung lượng ắc qui ở topic này vào mạch của thớt được không nhỉ
                ...

Comment

• Sao lại ko lắp đc nhỉ? Cái mạch LM3914, LM3915 ấy đương nhiên là hơn LM339 rồi, nó có tới 10 led, mức báo dung lượng sẽ chi tiết hơn. Lắp cho mạch sạc 12V thì bỏ 7812, 555 đi cho gọn. Nhưng mà hơn 20K 1 con IC, chưa kể công hàn, mạch in, được cái có vẻ trực quan hơn đồng hồ báo V. So với mua cái Vmeter 0-30V bằng led 7 đoạn 30K thì làm 3914 mất nhiều công hơn.

Comment

• Bác chủ cho em hỏi BAX e35 với e16 là tận dụng lại của nguồn atx chứ không quấn lại đúng ko ạ. Cám ơn bác!

Comment

• đùng roài, cứ thế mà phang luôn nhé

Comment

• Tặng các bác một mạch xạc accu đã test ok! Nếu có cái PSU ngon không muốn rã ra để lắp theo như bác Thành thì độ cái này nhé. Tính năng tự động khởi động nguồn xạc khi accu yếu (có thể set bằng RV6), tự động off khi đầy (dò theo dòng có thể set mức dòng khi bình đầy bằng RV1), Sạc ở chế độ tự do từ giá trị dòng min (mức phát hiện cho phép xạc) đến bao nhiêu đó tùy có thể set bằng RV2 và hạn dòng cố định dù accu có cạn khô đi chăng nữa! Rv4, RV5 để chỉnh độ nhạy (nếu ko muốn thì thay bằng giá trị cố định sau khi đã hiệu chỉnh xong). RV3 có thể bỏ.
                        Mạch này thích hợp hơn với nguồn chạy ổn áp bằng TL431. nếu loại khác có thể phải mod thêm. note: Tháo bỏ con ic bảo vệ quá dòng và thấp, cao áp của nguồn đi nhé.
                        Note2: Nhớ đổi đuôi file lại thành *.rar nhé các cụ!
                        Ah, mình dùng loại Rshunt này: Click image for larger version

Name:	tải xuống.jpg
Views:	2542
Size:	3.4 KB
ID:	1670701
                        Last edited by TP_Electro; 18-07-2016, 13:00.

Comment

• Gắn tạm để dùng tạm. Chưa dọn lại. Click image for larger version

Name:	WP_20160727_005.jpg
Views:	2570
Size:	186.3 KB
ID:	1671289 Click image for larger version

Name:	WP_20160727_002.jpg
Views:	2430
Size:	83.3 KB
ID:	1671290 Click image for larger version

Name:	WP_20160727_001.jpg
Views:	2554
Size:	98.1 KB
ID:	1671291

Comment

• cũng phức tạp phết nhỉ/ mạch của đại ca thành cũng kéo 20a được cơ mà.
                            LÕI LỌC INVERTER PURE SINE 0169.339.3635.

Comment

• Mạch này cũng có thể kéo đc dòng lớn, tùy thuộc vào diode và bộ nguồn pc. Của mình hạn dòng ở 10A chạy 2 diode 30a ko tản nhiệt Vf = 0.9 thấy nóng rát.
                              Nếu bác nào có nhả ý làm thì nói mình post last Version lên cho nhé.

Comment

• 20A ko phải là ko chạy đc. Nhưng chỉ cần 10A mà gắn chung vào mạch IVT với mấy con tụ lọc nguồn khủng chút là nó xơi 1 em 13007-13009 ngay. Phải tùy biến cái mạch đi 1 chút thì 20A cũng chạy tốt. Mạch mới chạy MOS thì chả quan trọng là gắn với tải gì. Nhưng cũng mới thử đến ~300W.

Mạch của Sơn thì như là thiết kế với các bộ nguồn hồi tiếp gián tiếp qua 431.

Với các bộ nguồn chạy 38XX thì gần như là có đủ CC/CV, điều chỉnh vào tham chiếu của 431 và Rs thì có đủ 1 bộ nguồn 3 giai đoạn hoàn chỉnh mà mất ít công hơn.

Tổn hao cho diode thì phụ thuộc vào Vf, dòng qua nó, nhiệt độ.

Comment

Về tác giả

Collapse

thanhfdc Tìm hiểu thêm về thanhfdc

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X