Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Mạch sạc accu 3 giai đoạn từ nguồn ATX

Collapse
This is a sticky topic.
X
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• huukhai7
    replied
    Em chào bác Thành và cả nhà. em cũng vừa vẽ xong mạch sạc 3 giai đoạn em lấy từ nguồn ATX - Hunkey (xin lỗi bác Thành vì đã ăn ắp bản quyền). Em còn một vài vấn đề nữa còn thắc mắc mong các bác giúp em hiểu rõ vấn đề:
    1. Như mạch sạc V1 của bác Thành, Vì chân mass liền trên MBA xung (không có vòi). Khi bác chạy thực tế thì điện áp lấy về từ shunt nó có bị nhiễu không? Như em tô hình màu đỏ phía dưới.
    Click image for larger version

Name:	Charge battery.png
Views:	2251
Size:	68.3 KB
ID:	1687436
    2. Em dùng mạch khuếch đại điện áp trên Shunt để khi nạp và khi dò dòng mong muốn ở mức vài trăm mA có thể dò được. Em dùng con

LM358 để khuếch đại không đảo sau đó mới đưa về so sánh liệu nó có nhiễu không các tiền bối?

Click image for larger version

Name:	Khuech dai Shurnt.png
Views:	2189
Size:	22.3 KB
ID:	1687437

3. Bác taduc đặt mạch ở đâu vậy nếu mạch của em không vấn đề gì cho e đặt với?

Em cảm ơn các bác!!

Leave a comment:

• trungnghia
    replied
    E cũng theo dõi cả luồng cũ và mới này lâu rồi mà giờ mới làm mạch . bị 1 lỗi là chết chập diode xung đầu ra làm teo mất phần công suất, diode xung trong nguồn noname hơi đểu, còn lại mạch ok hết. Cám ơn bác nhé!

Leave a comment:

• thanhfdc
    replied
    Ố, đầy người làm ấy chứ. Luồng này từ những năm 2 ngàn 0 trăm hồi đó, lúc mà EVN cắt điện luân phiên của dân. Sau này DĐ bị lỗi, mất nên mình lập lại cho anh em tới sau. Lúc đó sắm 1 con Vitalizer 12V/50Ah tận trên Hà Nội. Ko có cái sạc tử tế, mà bình nó phệt cái mác Gel to đùng. Lười động chân tay nên phải động não, ra đc cái sạc 3 gđ, mà tới cả vài năm sau mới tạm hoàn thiện đc như giờ. Tệ cái là anh em cứ đòi cái ver cũ, vì nó có bo điều khiển riêng để gắn vào nguồn ATX chế cho nhanh, mà giờ vứt đâu rồi ko thấy.

Leave a comment:

• trungnghia
    replied
    Cảm ơn bác thanhfdc . E quên mất con trở sun. Vừa viết xong là e chỉnh được rồi. Mạch này hay mà thấy ít ae làm nhỉ

Leave a comment:

• thanhfdc
    replied
    Nó là mạch so sánh đảo. Chân + nối GND , chân - phân áp từ Vref với áp âm về từ shunt. Khi dòng nhỏ thì điện áp chân 2 ở mức cao. Đầu ra ở mức thấp. Khi dòng lớn, áp âm ở chân shunt về cao lên, sẽ làm giảm dần áp trên chân -. Khi áp chân - <= 0V, thì đầu ra ở mức cao. Tức là mạch so sánh với áp tham chiếu trên chân + là 0V. 0V cũng là cái để so sánh chứ đâu phải là đạp mass thì ko có gì.

CH-FL /103 chứ ko phải 102. Nếu đã lắp đúng 103 thì đo áp trên chân 2 và vặn VR này xem áp có thay đổi ko, mức áp nó chỉ vài mV thôi. Sau đó mắc thử tải nhỏ với mức dòng vài trăm mA xem áp chân này có thay đổi ko. Khi áp chân 2 xuống mức - thì áp chân 1 phải lên mức cao.

Leave a comment:

• trungnghia
    replied
    xin phép đào mộ. bác thanhfdc cho e hỏi phát, chân 3 của con lm 393 đạp mass vậy sao nó so sánh đc nhỉ, mình hơi gà về mấy con opamp này, mình làm tới mạch hiển thị chỉnh CH-FL 102 thì ko được

Leave a comment:

• bqviet
    replied
    Nguyên văn bởi botykpt Xem bài viết
    Em mới kiếm được một bo mạch nạp 3 giai đoạn nhìn đơn giản lắm không biết có hoạt động hiệu quả không. em muốn lượt bỏ đi phần hiển thị chỗ đèn báo sạc và chống ngược để mod lại cho nhỏ gọn lại nhưng không biết nguyên lý hoạt động của mạch này. anh nào có thể chĩ rõ cho em và nên lược bỏ từ phần nàu không
    Luồng này bàn về cách chuyển nguồn ATX máy tính thành xạc ắc-quy. Vấn đề của bạn cần mở luồng riêng để hỏi. Đừng làm loãng luồng này.

Leave a comment:

• botykpt
    replied
    Em mới kiếm được một bo mạch nạp 3 giai đoạn nhìn đơn giản lắm không biết có hoạt động hiệu quả không. em muốn lượt bỏ đi phần hiển thị chỗ đèn báo sạc và chống ngược để mod lại cho nhỏ gọn lại nhưng không biết nguyên lý hoạt động của mạch này. anh nào có thể chĩ rõ cho em và nên lược bỏ từ phần nàu không

Leave a comment:

• Nguyenson318
    replied
    Chắc là được thôi, còn mình dùng loại trong link đính kèm. Chạy ngon lành
    Attached Files

Leave a comment:

• Nguyenson318
    replied
    Chắc là được. Mình dùng loại nàyhttp://www.dientu4u.com/product/11467/Tro-sense-0.01%CE%A9-10mR-10MM*7MM*1.2MM.html.

Leave a comment:

• huukhai7
    replied
    Anh thử tham khảo cái link này. Tại e dùng điện thoại nén nên em không biết Bác có mở được không.
    Attached Files

Leave a comment:

• huukhai7
    replied
    Anh tham khảo link này:http://www.kme.com.vn/tr-bpr-0-01r-5w-5.html.

Leave a comment:

• Nguyenson318
    replied
    Bạn đưa link con trở đó xem thế nào. Nhớ cho link vào file zip, kẻo bị xóa.

Leave a comment:

• huukhai7
    replied
    E chào các bác, trong mạch sạc 3 giai đoạn của anh Thành có dùng điện trở shunt hình vuông màu trắng 0.01ohm. E lên mạng search (BPR 0.01R 5W) thấy 1 cửa hàng bán con này ở đường Phạm Văn Đồng - Hà Nội với giá 2000d/1c. Bác nào có hứng thú thử dùng xem thế nào. E cũng vừa mua 5c thử.

Leave a comment:

• dovankhoa
    replied
    Nguyên văn bởi thienlongtu Xem bài viết

Cám ơn bạn nhiều nha ---> đúng cái mình cần .
    Mạch 1 mình hiểu rồi, còn mạch 2 dò áp và dò dòng bạn giải thích thêm nguyên lý chỉnh dùm, nếu gắn thêm đèn led báo đang sạc và sạc đầy thì gắn ở đâu? với lại chân 7 LM393 đi qua di ốt D3 ra điểm hạn dòng thì nối ở đâu vậy ?
    Bạn ơi, mình muốn làm mạch 1 nhưng mà chưa dám làm, cho mình hỏi bạn đã làm chạy thành công chưa vậy??

Leave a comment:

Về tác giả

Collapse

thanhfdc Tìm hiểu thêm về thanhfdc

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
X