Thông báo

Collapse
No announcement yet.

TỰ LÀM 600W PURESINE INVERTER 12VDC - 220VAC (Mở lại chủ đề của thanhfdc bị xóa nhầm)

Collapse
This is a sticky topic.
X
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Em cũng vừa xử xong cái EGS002 này. Transistor bé ấy là A1015 bị quả chập cứng. Thay hết rồi thì thay luôn cả nó đi thôi.

Comment

• Click image for larger version  Name:	CauH.PNG Views:	0 Size:	291.2 KB ID:	1728574
      Bác nào nhảy hố vôi thì vào nhé. Bo cầu h và bo sin (ko kế tương thích Egs nhé). Mấy năm nay ae im ắng, cơm áo gạo tiền hết chạy theo đam mê nhỉ.

Comment

• Nguyên văn bởi TP_Electro Xem bài viết
        Click image for larger version Name:	CauH.PNG Views:	0 Size:	291.2 KB ID:	1728574
        Bác nào nhảy hố vôi thì vào nhé. Bo cầu h và bo sin (ko kế tương thích Egs nhé). Mấy năm nay ae im ắng, cơm áo gạo tiền hết chạy theo đam mê nhỉ.
        Ok bạn, cứ đặt thêm 1 bộ cho mình nha, luôn giữ chữ tín.

Nhưng bạn có thể làm lại vị trí các mos cầu H cho dễ tháo ra không, vì chắc chắn khó có anh em nào qua ải mà không chết mos! 2 cuộn lọc án ngữ khó tháo ốc lấy mos ra nhỉ!

Comment

• Nguyên văn bởi dinhthuong80 Xem bài viết
          Rg mạch mình 10 ôm/10K.
          Thiết kế BAX bo CS của bạn thanhfdc chỉ quấn song hành sơ cấp chứ không ra điểm giữa được, và mình test lại điện cảm rồi, không phải sai chiều dây. Chạy spwm một kênh có thể cách mcu xử lí khác và độ nhiễu/ổn định sẽ khác chăng, cũng như vì sao egs nó lấy mẫu không cần tụ mass vẫn được?

Mình mới vẽ hình phân tích kĩ lại thì với bo CS này đúng là số vòng sơ cấp phải nguyên mới được, nếu 1/2 vòng sẽ bị "lệch từ", là nguyên nhân nóng fe, mất công suất.

Như hình vẽ, không tính các vòng dây nguyên vì đã cân bằng 2 nhánh từ. Với nửa vòng còn lại, bất kì một trong 2 fet dẫn cũng chỉ có một nhánh từ bị tác động, một nhánh không. Có lẽ đó là nguyên nhân bất đối xứng mà push- pull không nên có. Ngược lại, với thiết kế BAX ra được điểm giữa như TG500 thì với nửa vòng, mỗi fet dẫn sẽ tác động một nhánh từ khác nhau, sẽ cân bằng từ thông.

Ngoài lí do trên thì mình không thể tìm ra được nguyên nhân nào lại như thế, chắc phải mở chủ đề khác tranh luận tìm nguyên nhân thôi.
          Chính xác, đây chính là nguyên nhân lệch từ khiến BAX chạy bất thường với số vòng không phải là số nguyên!

Attached Files

Comment

• Hình như có lần mình cũng giải thích giống như vầy.

Bạn vẽ hình nhìn từ trên xuống (thấy được tiết diện các trụ lõi) thì mới thấy rõ các vòng dây quấn như thế nào.

Thí dụ như vầy:

Click image for larger version

Name:	C04B7157-1DD7-4E19-AB2A-5E4BA3FF6EB8.jpeg
Views:	273
Size:	53.7 KB
ID:	1728863
            Attached Files
            sau.ph

Comment

• Nguyên văn bởi T.L.M Xem bài viết
              Hình như có lần mình cũng giải thích giống như vầy.

Bạn vẽ hình nhìn từ trên xuống (thấy được tiết diện các trụ lõi) thì mới thấy rõ các vòng dây quấn như thế nào.

Thí dụ như vầy:

Name:	C04B7157-1DD7-4E19-AB2A-5E4BA3FF6EB8.jpeg
Views:	273
Size:	53.7 KB
ID:	1728863
              Quấn như vầy là mấy vòng vậy bác T.L.M

Comment

• Mỗi cuộn là 1 vòng rưỡi .
                sau.ph

Comment

• Mỗi cuộn 1 vòng rưỡi, 1 vòng thì bình thường, bỏ đi, sẽ giả sử là mỗi cuộn còn nửa vòng. Khi đó, sự "bất đối xứng từ" thể hiện rõ: phía lõi E bên trái sẽ bị từ hóa liên tục trong khi phía lõi E bên phải không hề bị từ hóa. Nhưng khi Q1 dẫn từ thông tăng theo chiều dương chả hạn thì lúc Q2 dẫn nó sẽ reset, từ thông lại tăng theo chiều âm, mình đâu thấy nó bị bão hòa do bất đối xứng đâu nhỉ, mà lại sinh vấn đề!

Name:	image_98678.jpg
Views:	229
Size:	124.5 KB
ID:	1728981

Comment

• Theo tôi được biết thì không có khái niệm 0.5 vòng hay 1.5 vòng, như hình bác T.L.M đăng thì phải là 2 vòng điều này tôi chưa kiểm chứng có bác nào có thể thí nghiệm giúp k )

Comment

• Nguyên văn bởi LamVo Xem bài viết
                      Theo tôi được biết thì không có khái niệm 0.5 vòng hay 1.5 vòng, như hình bác T.L.M đăng thì phải là 2 vòng điều này tôi chưa kiểm chứng có bác nào có thể thí nghiệm giúp k )
                      Nếu lõi xuyến thì mới không có nửa vòng chứ bác. Vì lõi EE có 2 ô cửa sổ xỏ dây, nên ban đầu mới xỏ qua một cửa sổ thì không thể là 1 vòng được, sẽ chỉ là nửa vòng thôi, phải xỏ qua cửa sổ còn lại nữa mới là một vòng.

Comment

• Nguyên văn bởi dinhthuong80 Xem bài viết

Nếu lõi xuyến thì mới không có nửa vòng chứ bác. Vì lõi EE có 2 ô cửa sổ xỏ dây, nên ban đầu mới xỏ qua một cửa sổ thì không thể là 1 vòng được, sẽ chỉ là nửa vòng thôi, phải xỏ qua cửa sổ còn lại nữa mới là một vòng.
                        Sau khi kiểm chứng thì tôi nhầm kk, số vòng nguyên chỉ áp dụng cho lõi xuyến và trường hợp máy biến áp 3 pha thôi.

Comment

Về tác giả

Collapse

TP_Electro Tìm hiểu thêm về TP_Electro

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                        X