Thông báo

Collapse
No announcement yet.

TỰ LÀM 600W PURESINE INVERTER 12VDC - 220VAC (Mở lại chủ đề của thanhfdc bị xóa nhầm)

Collapse
This is a sticky topic.
X
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Để tính chính xác thì phải dùng công thức điện xoay chiều, nhưng với cuộn lọc trong mạch inverter sin vẫn có thể dùng cách gần đúng mà sai số rất nhỏ, theo mô phỏng thì chấp nhận được bởi cái tụ với 50Hz thì dòng qua nó rất nhỏ hơn tải có thể bỏ qua, còn với 18kHz thì cuộn L có trở tương đối lớn nên dòng khá bé, bình phương lên càng bé cũng có thể bỏ qua.
    Attached Files

Comment

• e có cái Bax này không biết tháo từ cục gì ra nữa . Có thể cuốn lại làm Bax cho dự án này được không ah !

Comment

• Nguyên văn bởi conrongco Xem bài viết
        e có cái Bax này không biết tháo từ cục gì ra nữa . Có thể cuốn lại làm Bax cho dự án này được không ah !
        Sao lại không?????????????????????????

Comment

• Vay cuc nay cuon ti le so, thu sao cho hop ly ah . Khe ho co anh huong gi ko ah .

Comment

Vay cuc nay cuon ti le so, thu sao cho hop ly ah . Khe ho co anh huong gi ko ah .
            Tỉ lệ thứ/sơ thì tùy thuộc nguồn vào và nguồn ra chứ, VD nguồn vào 12V, nguồn ra 220VAC thì tỉ lệ 220/12 chẳng hạn. Khe hở thì mình ko biết vì mình ko chuyên cái này.

Comment

• bax bạn cứ quấn 150 vòng cho áp 300v. còn cuộn có áp vài chục vôn trở xuống thì cứ mỗi vòng 1v. thừa thiếu tội vạ đâu ic điều xung lo hết. lõi hở thường thấy khi xung vào bax 1 chiều khe ấy dày gấp đôi bìa vở viết bạn dùng máy mài cầm tay mài 1 xíu là được hông cần đẹp...

Comment

• vậy với lõi này e có thể cuốn được dây bao nhiêu là hợp lý ah ! VD 12v --> 300V và ngược lại dùng làm nguồn cho mạch sạc bình giống trong nguồn ATX ra 12V dùng sạc bình dòng khoảng bao nhiêu là max ah !

Comment

• các bác cùng bác Thành cho em hỏi chút
                  Em có sửa lại cái mạch INVT PSU của Bác Thành,em chỉ đảo lại phần DC-DC và AC qua lại để đúng chỗ quạt gió thổi vào phần tản nhiệt của bên 3205 cho mát chứ phần cầu H thì mát lạnh.Nhưng khi chạy được mấy giây bo EGS 002 báo lỗi nháy 4 lần rồi tắt khởi động lại các bác giúp em chút xem bị gì
                  Em đính kèm mạch luôn các bác đổi đuôi thành .RAR hộ em nhé

Comment

• Mấy cái mã lỗi này có lần mình post trước đó rồi mà:

Nguyên văn bởi thanhfdc Xem bài viết

Khả năng là sóng ra ko đủ 2 bán kỳ.

Dòng ko tải có cao bất thường ko? IR có nóng con nào ko? Áp cấp 12V, 5V cho bo EGS có đủ ko? Áp ra AC được bao nhiêu V?

Có thể test tạm đầu ra bằng cách tháo cầu chì HV, cấp 12V vào cầu H, chạy thử với tải là motor DC. Nếu motor chạy 1 chiều và giật giật, đảo đầu dây motor thì đảo chiều quay thì chính xác là mât bán kỳ. Nếu motor chỉ rung, ko chạy thì có đủ 2 bán kỳ âm - dương.

Có thể dùng trở ~100K lắp nối tiếp với led. Và mắc 2 mạch như thế với chiều led ngược nhau mắc vào đầu ra ACout. Xem độ sáng của LED để phán đoán khi ko có máy hiện sóng.

Trạng thái LED trên EGS:

1. Quá dòng: nháy 2 lần, tắt 2s
                    2. Quá áp: nháy 3 lần, tắt 2s
                    3. Thấp áp: nháy 4 lần, tắt 2s
                    4. Quá nhiệt: nháy 5 lần, tắt 2s

Comment

• Mình thất bại ở mạch EGS002: Chạy 2 cái quạt hay bóng dây tóc 100W không sao, hễ cắm cái mỏ hàn xung 100W vô là đứt đôi cặp IR740 SPWM và cặp 3205, chẳng hiểu sao cả. Hiện có cả vốc 2 fet nướng loại này rồi!

Comment

vậy với lõi này e có thể cuốn được dây bao nhiêu là hợp lý ah ! VD 12v --> 300V và ngược lại dùng làm nguồn cho mạch sạc bình giống trong nguồn ATX ra 12V dùng sạc bình dòng khoảng bao nhiêu là max ah !
                        Lõi EE42 này chạy 500VA đổ lại thôi, theo đó mà quấn dây theo công thức mật độ dòng và công suất. Vd: ra 15V/20A quấn 2x6 vòng dây 3.5ly vuông, theo đó tính cuộn sơ cấp.

Comment

• Nguyên văn bởi dinhthuong80 Xem bài viết
                          Mình thất bại ở mạch EGS002: Chạy 2 cái quạt hay bóng dây tóc 100W không sao, hễ cắm cái mỏ hàn xung 100W vô là đứt đôi cặp IR740 SPWM và cặp 3205, chẳng hiểu sao cả. Hiện có cả vốc 2 fet nướng loại này rồi!
                          Mình nghĩ khi BÓP CÒ thì mới đứt chứ nhỉ vì khi đó công suất mới lớn nhất. Còn nữa, mỏ hàn xung là tải cảm CMNR, nếu ko phải sin chuẩn thì tèo cũng hợp lý mà hehe.

Comment

• Tất nhiên cắm vào rồi bóp cò nó mới nổ. Mạch Egs002 là sin chuẩn mà, mình test méo dạng THD khi không tải là 0.6% , tải 50W là 1.6-2%. R shunt mình ráp 0.25 ôm, theo lí thuyết tối đa 2.6A nó phải ngắt mạch cầu H thế mà đứt 740 và 3205 mới lạ, trong khi cầu chì HVDC 2A vẫn mới tinh!

Chẳng lẽ do cuộn lọc không chuẩn: lõi EC28 có khe hở quấn 130 vòng dây 0.7ly/0.28 ôm/3.3mH.

Còn nữa, mạch giả sin xung vuông cũng IRF740 mình chạy mỏ hàn đó và máy xay sinh tố 250W đâu có hư, thế mà tậu 3 mạch Egs làm sin chuẩn cho ngon thì lại thất bại. Mạch sin của bạn chủ thớt mình cũng dùng 2 lõi EC28 nhưng còn thấp hơn 6ly chạy có sao đâu. Thật không hiểu nổi anh Tàu!

Comment

• Dưới đây mình up dạng sóng sin ra cho các bạn tham khảo, với sai dạng họa tần toàn phần THD: không tải là 0.6%, dây tóc 100W từ 1.1-2.1%. Nhìn chung với EGS002 băm SPWM ở 25kHz mà THD như vậy thì hơi cao, không đẹp lắm. Mạch mình dùng tụ lọc 1.22-1.7uF thôi, vì test từ 2.0-2.5uF thì thấy THD lớn hơn mặc dù đường sin có vẻ mịn hơn chút.
                              Attached Files

Comment

• Nguyên văn bởi thanhfdc Xem bài viết
                                Mấy cái mã lỗi này có lần mình post trước đó rồi mà:
                                Sin lỗi bác Thành cùng các bác em đăng bài mà do nay bận quá nên hôm nay mới vào diễn đàn được.
                                em đã khắc phục được rồi do cái tụ lọc đầu ra em đóng con tụ 225 với cuộn cảm 3 Mh không hiểu sao nó bị vậy.Tình trạng áp đầu ra là 220v nhưng áp trước cuộn cảm tận 265 vol lên báo lỗi,em thay con tụ 0.33uf vào đó là ok rồi
                                Cảm ơn bác Thành cùng các bác đã giúp em

Comment

Về tác giả

Collapse

TP_Electro Tìm hiểu thêm về TP_Electro

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X