Thông báo

Collapse
No announcement yet.

TỰ LÀM 600W PURESINE INVERTER 12VDC - 220VAC (Mở lại chủ đề của thanhfdc bị xóa nhầm)

Collapse
This is a sticky topic.
X
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

Nguyên văn bởi TP_Electro Xem bài viết
    Mạch điều khiển có kèm mạch nguyên lý và có tag giá trị linh kiện trong sơ đồ rồi mà bạn. Bạn làm xong cắm chạy thôi.

Vuxuan: Mạch CS mình vẽ + edit trực tiếp trên ARES nên ko có sơ đồ nguyên lý bạn.
    Bác cho em hỏi trong thiết kế của bác phần dùng MCU điều chế sin có hồi tiếp điện áp AC ở đầu ra tải để ổn định không? Em đang mắc chỗ này mà chưa tìm được giải pháp.

Giải pháp điện tử của bạn

Comment

Ko có hồi tiếp AC bạn, phần ổn định phần DC-DC đảm nhiệm rồi.

Comment

Nguyên văn bởi TP_Electro Xem bài viết
        Ko có hồi tiếp AC bạn, phần ổn định phần DC-DC đảm nhiệm rồi.
        Vụ này ổn không bác ?, khi bác thử tải có bị sụt áp AC không? Duty max bác sử dụng là bao nhiêu? Theo như bác chỉ cần ổn định điện áp DC thì điện áp AC sẽ ok? Em chưa thử tải lớn nên chưa biết, để tối về em thử nghiệm.

Comment

Họ làm bán đầy đa số cũng theo nguyên lý này mà bác. Sao lại sụt áp ac được nếu phần DC-DC cho áp ổn định nhỉ? Quan trọng phần DC-DC của bác đủ cs thiết kế và áp 12vdc ko sụt khi đưa vào mạch hoạt động. Duty max có thể đưa lên 99% nhưng mình để 95%. Bác tính áp dc HV >330vdc ko đổi là ok.

Comment

Mạch nguyên lý mới vẽ thêm, hơi khác tên linh kiện tí do lười sửa tên. có một số lk ko quan trọng và ko dùng trong mạch in nên ko vẽ vào.
            Attached Files

Comment

Em có 1 vấn đề, có thể chưa đúng bản chất nhưng vẫn xin đưa ra nhờ mọi người giải đáp. Khi tăng tải thì tổng trở Z của tải và tụ lọc C sẽ giảm trong khi cảm kháng của cuộn cảm không đổi. Nếu coi như điện áp giữa 2 đầu ra trước khi vào mạch lọc không đổi thì điện áp trên tải sẽ giảm. Nếu không có phản hồi điện áp này về để tăng duty thì liệu đầu ra có ổn định?

Comment

Đây là mạch lọc thông thấp LC, loại bỏ tần số 30khz và chừa lại 50hz. Theo lý thuyết thì biên độ 50hz có suy giảm nhưng rất rất nhỏ ko đáng kể. Với áp 50h dòng qua tụ lọc rất nhỏ so với cs của mạch nên ko ngại. Miễn sao áp ac ra không sai lệch quá +-10%. Vì thấy trong nhà Máy lớn họ cũng quy định sai số áp ac như thế.

Mục đích tự làm là để dùng chứ ae trên này ko nghĩ là kinh doanh nên tương đối là được, phục vụ nhu cầu trong gia đình mỗi cá nhân. Đây là mục mở lại mục của bác thanhfdc đã bị xóa nhằm hướng dẫn bác nào THỰC SỰ muốn trải nghiệm tự làm 1 cái inverter sinewave với sự hướng dẫn theo kinh nghiệm của những người đã làm thành công, ko đặt nặng lý thuyết. Nếu bác nào thực sự muốn thì tiến hành làm mạch đi. Bác thanhfdc và mình đã share từ a-z rồi. Khi nào làm mà khúc mắc ở chổ nào đó thì mới nên hỏi để tránh làm loãng luồng.

Comment

Nhà mình bây giờ nhiễm căn bệnh thành tích nặng quá rồi .
                  Chuyên làm các mạch điện tử bí hiểm và kỳ quặc .
                  nguyendinhvan1968@gmail.com

Mobil : 0903 252 168 Chỉ gọi từ 09 giờ đến 17 giờ . Từ 18 giờ ngoài vùng phủ sóng

Comment

Bác chả động viên ea để cả làng có thành tích thì thôi. Lại còn ném mắm tôm hội nghị. Bác đã phọt cái gì từ đầu đến cuối chưa... Treo chữ MOD cho xấu hổ.

Bác có cái gì đóng dấu... wala...mail gì chưa... Bọn em ủng hộ bác nhiệt tình luôn...

Comment

Nguyên văn bởi nguyendinhvan Xem bài viết
                      Nhà mình bây giờ nhiễm căn bệnh thành tích nặng quá rồi .
                      Đúng là mình chưa thấy bác mode này có bào nào ngon như các bác queduong, vietbq. Toàn nói xốc, nói xóc, nói cao siêu với anh em ko hà.

Comment

TP_Electro trong 2 cái mạch dùng biến áp TG1000 thì nên dùng mạch SG3525_tg1000_BAV_ontotem_edit hay là mạch SG3525_tg1000_BAV_ontotem vậy bạn? Nó có gì khác biệt nhau không? Mạch điều khiển thì dùng cho cả 2 loại TG500 và TG1000 bạn nhỉ?

Comment

dùng bản edit ấy bạn.

Comment

Ừ, có ai biết chỉ giúp mình cách sử dụng chức năng chân soft-start số 8 của IC 3525 với nhé, phải dùng tụ hay ráp mạch thế nào để sau khi cấp điện cỡ 2-3s thì nó đi vào hoạt động bình thường, vì cách ráp truyền thống lúc bật nguồn là mạch dùng nó ăn dòng rất lớn, hay gây sụp nguồn dù dòng trung bình rất bé hơn dòng max nguồn.

Comment

bạn chỉ cần gắn cái tụ thôi mà, của mình đang dùng tụ 1uF. Nếu muốn thời gian ss lâu thì tăng dung lượng tụ.

Comment

Trước e tận dụng phần dc-dc của tg500, h e làm lại toàn bộ theo theard cũ của bác Thành, e đang test thử phần dc-dc mà chưa đc. Các bác làm rồi cho e hỏi chút với ạ.
                                2 b.trở 10k trên board 3525 chỉnh ntn ạ?
                                IC lm358 có thay đc cho lm458 ko ạ?
                                Cảm ơn các bác nhiều
                                Attached Files

Comment

Về tác giả

Collapse

TP_Electro Tìm hiểu thêm về TP_Electro

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X