Thông báo

Collapse
No announcement yet.

TỰ LÀM 600W PURESINE INVERTER 12VDC - 220VAC (Mở lại chủ đề của thanhfdc bị xóa nhầm)

Collapse
This is a sticky topic.
X
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

xem sơ đồ và đo áp ở 2 chân input non- inverted và inverted của opam xem sao. và sau đó đo áp luôn ngỏ ra của phần cutt off.

Comment

LM258/358/1458, có em nào thì xào em ấy. Cứ gỡ con 358 ở board santak ra, lắp vào là xong, khỏi nghĩ ngợi nhiều.

Chắc là nguồn yếu nên sụt áp khi khởi động và LM358 bảo vệ thấp áp khóa mạch driver lại. Đo ở chân 1 LM358, hoặc chân 10 SG3525 lúc đó sẽ ở mức cao.

Comment

Nguyên văn bởi thanhfdc Xem bài viết
        LM258/358/1458, có em nào thì xào em ấy. Cứ gỡ con 358 ở board santak ra, lắp vào là xong, khỏi nghĩ ngợi nhiều.

Chắc là nguồn yếu nên sụt áp khi khởi động và LM358 bảo vệ thấp áp khóa mạch driver lại. Đo ở chân 1 LM358, hoặc chân 10 SG3525 lúc đó sẽ ở mức cao.
        E ko nghĩ là sụt áp vì accu của e mới cứng luôn bác ơi. Bác cho e hỏi luôn là cái jack cắm 3 chân sau cuộn L có tác dụng j bác nhỉ.
        Cảm ơn bác nhiều

Comment

Dùng BAX EC42, 4MOS, ko có totem lái, bộ này cũ gỉ rồi, hồi đó làm ẩu, thiếu nhiều LK quan trọng đấy (totem, 2 con tụ lọc chân MOS cầu H, 1 track chân shunt). Bạn mới làm mà sao lại chọn bộ này. Bộ dễ gây thảm họa cho cầu H và bo EGS nhất đây.

Cái jump đó để chuyển phần lấy mẫu bảo vệ thấp áp. Nhưng cứ bỏ nó đi, hàn thẳng chân giữa cái jump đó vào chân + tụ lọc nguồn sau switch. Bạn chưa hàn nó nên mạch bảo vệ thấp áp sau khi hết trễ khởi động sẽ khóa mạch driver lại.

Comment

Nghĩ cũng xót cho bạn ấy, giờ bỏ và làm lại từ đầu thì cũng... tiếc! Nhưng muốn chắc ăn và ngon thì nên thực hiện theo bác thanhfdc hoặc theo mạch MCU của mình (khó hơn tí vì lk dán ở mạch đk), Nói vậy chứ gở lk dán bên santak qua là ok. Bộ của mình có nhắc accu yếu và bảo vệ khi cạn, on/off bằng nút nhấn, nếu sự cố xảy ra tự shutdown inverter mà ko cần bật contact để tắt nguồn. Nói chung tùy bạn thấy cái nào dễ ăn thì làm nhé. Mạch cs dc-dc mình cũng edit lại của bác thanhf

Comment

Không biết bo điều khiển cầu H để băm sin của bạn Tp_Electro có giống EGS002 không nhỉ, chỉ cần có DC-DC rồi ráp vào là OK? Nếu có thể mình cũng làm thử cái sin xem mặt mũi sóng thế nào!
              Không biết nếu nhờ bạn làm giúp cho một bo ĐK thì thiệt hại nhiều không nhỉ( vì mình mù tịt VĐK)?!

Comment

Nguyên văn bởi thanhfdc Xem bài viết

Dùng BAX EC42, 4MOS, ko có totem lái, bộ này cũ gỉ rồi, hồi đó làm ẩu, thiếu nhiều LK quan trọng đấy (totem, 2 con tụ lọc chân MOS cầu H, 1 track chân shunt). Bạn mới làm mà sao lại chọn bộ này. Bộ dễ gây thảm họa cho cầu H và bo EGS nhất đây.

Cái jump đó để chuyển phần lấy mẫu bảo vệ thấp áp. Nhưng cứ bỏ nó đi, hàn thẳng chân giữa cái jump đó vào chân + tụ lọc nguồn sau switch. Bạn chưa hàn nó nên mạch bảo vệ thấp áp sau khi hết trễ khởi động sẽ khóa mạch driver lại.
                Vâng, cái theard cũ của bác e chưa tìm đc ver mới nhất thì đã bị dell mà trong máy chỉ lưu ver này lên e lôi ra làm tạm bác ạ
                Cái jump e nối sang + nguồn rồi đó bác, mà mỗi khi khởi động xong e nó im luôn. E gỡ con lm358 ra thì vẫn chạy max xung luôn bác ạ. Bóng 200w gắn vào mà Vdc vẫn ~400. Liệu e có nhầm lẫn chân lk nào ko nhỉ?
                Các bác chỉ giáo dùm e với ạ!
                Bác Thành có thể up cho e xin file pdf của ver mới đc ko ạ. Cảm ơn các bác rất nhiều.

Comment

Nguyên văn bởi dinhthuong80 Xem bài viết
                  Không biết bo điều khiển cầu H để băm sin của bạn Tp_Electro có giống EGS002 không nhỉ, chỉ cần có DC-DC rồi ráp vào là OK? Nếu có thể mình cũng làm thử cái sin xem mặt mũi sóng thế nào!
                  Không biết nếu nhờ bạn làm giúp cho một bo ĐK thì thiệt hại nhiều không nhỉ( vì mình mù tịt VĐK)?!
                  Hi, mình ko có làm mạch in, toàn thằng bạn trong Bình Thuận làm giúp bằng cảm quang. Nhưng mình có thể giúp bạn nạp con MCU, rất tiếc là mình mua có 4 con và dùng hết chứ còn cho bạn luôn con cũng đc. sơ đồ mạch in mình đã post ở trang đầu loại nguyên bộ, còn mạch riêng phần ac có 2 phiên bản, chạy cũng được nhưng ko ngon bằng phiên bản trọn bộ. Mình có thể tặng bạn 1 trong 2 cái đó đã dùng trước đây nhưng ko có ic và MCU, cuộn lọc!

Comment

Gắn LK đầy đủ rồi thì còn phải chỉnh 2 cái VR nữa chứ. Bạn ko đo đạc các chân IC, chỉ nói thế thì mình cũng chả biết thế nào.

Hở chân con 4148 bên rìa phải ra. Kẹp nguyên cái bo driver này vào nguồn chỉnh được áp, nhớ nối thẳng chân vào so áp với + nguồn (2 chân 5-6 đó). Chỉnh nguồn ra 10.8V, vặn VR bên phải để chân 1 từ mức thấp lên mức cao. Đây là ngưỡng bảo vệ thấp áp accu. Hàn con 4148 trở lại và cắm bo vào mạch chạy thử.

Khi chạy thử thì đo HV ở chân tụ lọc cao áp và chỉnh VR bên trái bo driver để tăng giảm áp HV. Bo driver này chân 2 SG3525 nối với 5Vref. Nếu 2 con trở hồi tiếp là 150K + 150K, thì giá trị VR trên ở vào khoảng 4.4K, bạn sẽ có 350V ở đầu ra HV.

IVT chạy EGS thì nhiều bo lắm: VIN: 12/24, BAX: EC42, EE55, cách ly, ko cách ly, lọc C, lọc LC, totem rời, totem IC, DC-DC: 4MOS, 6MOS, 8MOS... Bạn muốn xin file bo nào.

Comment

Bác cho e xin file 4fet xài bax của tg500 đi ạ. Mạch nào đơn giản dễ chỉnh ạ vì món đt này e ko sâu lắm . Chỉ thích vọc vạch cho vui thôi ợ.
                      Bác cho e hỏi là e cấp nguồn 10,5v vào bo lái mà chân 1 của lm358 luôn ở mức 3,7v là sao ạ? E chỉnh VR ko thấy lên xuống j cả, bỏ con diode 4148 vào chân10 3525 thì mạch lv và vẫn chỉnh Vfb bình thường ạ
                      Cảm ơn bác rất nhiều, xl bác và ae vì e đã làm phiền ạ

Comment

Nguyên văn bởi TP_Electro Xem bài viết
                        Hi, mình ko có làm mạch in, toàn thằng bạn trong Bình Thuận làm giúp bằng cảm quang. Nhưng mình có thể giúp bạn nạp con MCU, rất tiếc là mình mua có 4 con và dùng hết chứ còn cho bạn luôn con cũng đc. sơ đồ mạch in mình đã post ở trang đầu loại nguyên bộ, còn mạch riêng phần ac có 2 phiên bản, chạy cũng được nhưng ko ngon bằng phiên bản trọn bộ. Mình có thể tặng bạn 1 trong 2 cái đó đã dùng trước đây nhưng ko có ic và MCU, cuộn lọc!
                        Ừ, nếu có thể thì phiền bạn mua giúp con MCU đó rồi nạp giúp luôn, xong gởi mạch cùng nó cho mình nhé ( đã giúp thì giúp cho trót mà!!! rồi mình gởi phí về bạn).

Comment

Nguyên văn bởi dinhthuong80 Xem bài viết
                          Ừ, nếu có thể thì phiền bạn mua giúp con MCU đó rồi nạp giúp luôn, xong gởi mạch cùng nó cho mình nhé ( đã giúp thì giúp cho trót mà!!! rồi mình gởi phí về bạn).
                          Mình cũng chỉ mua online tận Hà Nội chứ Quảng Nam mình ko có bán loại đó. Trong tương lai, mình chắc sẽ mua thêm vài con xài chơi, nhưng có lẽ hơi lâu vì giờ mình chưa nghĩ ra cái gì để làm. Sợ bạn đơi lâu thôi.

Comment

Ừ, cảm ơn bạn, vậy để sau tính tiếp vậy...
                            Để hôm nào mình gởi bạn con MCU nhờ bạn nạp code giùm nhé! cảm ơn bạn trước.

Comment

Nguyên văn bởi haidinhvan81 Xem bài viết
                              Bác cho e xin file 4fet xài bax của tg500 đi ạ. Mạch nào đơn giản dễ chỉnh ạ vì món đt này e ko sâu lắm . Chỉ thích vọc vạch cho vui thôi ợ.
                              Bác cho e hỏi là e cấp nguồn 10,5v vào bo lái mà chân 1 của lm358 luôn ở mức 3,7v là sao ạ? E chỉnh VR ko thấy lên xuống j cả, bỏ con diode 4148 vào chân10 3525 thì mạch lv và vẫn chỉnh Vfb bình thường ạ
                              Cảm ơn bác rất nhiều, xl bác và ae vì e đã làm phiền ạ

Thế thì tải bộ TP_Electro up đầu luồng về bản gốc: SG3525_tg1000_BAV_ontotem. Và phải quấn lại BAX cho tương thích chân, nếu ko biết sửa layout. 6MOS thì lắp 2MOS, 4MOS đc, chứ 4MOS lắp 6MOS bằng niềm tin. Mạch nào thì cũng phải chỉnh feedback và LVP (low voltage protection) cả.

Mạch ấy thử tăng tụ ở chân 2 LM358 lên 22uF/10V, tụ ở chân 3 lên 100uF/10V xem. Nước cuối là thay LM358 khác.

Mạch cũ ko phải là ko dùng đc. Câu 2 con tụ milar 104 - 224/400V vào chân D MOS cao và S MOS thấp, nối thêm 1 dây từ GND ngay chân shunt về chân 2 bo EGS.

Comment

Về áp breakdown của mos, tài liệu 1000W puresin nó nói Vds>= 1.3x2xVin, thế mà sao mình tháo mấy cái UPS cửa cuốn thì thấy nó dùng BA sắt từ 2 accu 12v/7Ah mà dùng 2cặp 50N06 có 60V, lẽ ra theo công thức phải 62.4V trở lên mới an toàn chứ nhỉ?
                                Attached Files

Comment

Về tác giả

Collapse

TP_Electro Tìm hiểu thêm về TP_Electro

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X