Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Nhờ tư vấn nguồn cho quạt Casablanca của Mỹ 120V/60Hz

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Nhờ tư vấn nguồn cho quạt Casablanca của Mỹ 120V/60Hz

Chào các bạn !

Ông anh mình từ Mỹ mới về có xách 1 cái quạt trần Casablanca dùng nguồn 120V/60hz, công suất của quạt là 80W, đèn là 20W, có bộ điều khiển từ xa tần số 434MHz. Tình hình là mình dùng biến áp 110V để sử dụng thì có hiện tượng như sau :
    1- Đèn thì sáng nhưng chớp tắt
    2-Quạt thì khi bấm chọn tốc độ vẫn có thay đổi nhưng không thay đổi được nhiều

Mình xem sơ qua mạch thì nó dùng 2 con BTA16, 1 con cho quạt, 1 con cho đèn. Mình nghĩ cái này là do sai tần số nên điểm zero bị sai. Các bạn cho mình hỏi có cách nào khác để sử dụng được cái quạt này tại việt nam không !

Xin chân thành cám ơn !

Có bác nào rãnh giúp mình với, cái quạt mua về đến việt nam gần 20 triệu, không lẽ cất nhà kho.

Comment

Nguyên văn bởi hieu98dt Xem bài viết
      Có bác nào rãnh giúp mình với, cái quạt mua về đến việt nam gần 20 triệu, không lẽ cất nhà kho.
      kiểm tra lại biến áp 110v có chuẩn không , có đủ công suất cho quạt hay không (150w) những thiết bị đem từ USA và CANADA về đều chạy tốt với biến áp hạ áp 110-120v còn tần số 50hz và 60hz thì chẳng ảnh hưởng gì đáng kể cả , giá trị của cái quạt như vậy thì đặt mua một cái biến áp cách ly , 220vac ra 100v- 110v- 120vac/180w ,mà xài cho yên tâm , giá chỉ 160k - 220k mà thôi bác ơi .

Comment

Cám ơn bác Quocthaibmt đã trả lời. Nhưng theo như mình từng lập trình điều khiển triac trước đây thì, nếu viết code cho tần số 50Hz sẽ khác một chút cho tần số 60Hz. Mình đấu quạt trực tiếp qua biến áp thì chạy ngon lành, đèn sáng tốt. Nhưng lắp vào mạch để điều khiển tốc độ quạt và độ sáng của đèn thì bị như trên.

Các bác cho hỏi là ngoài thị trường có cái biến áp nào vừa điều chỉnh được điện áp và tần số không nhỉ. Mình mới nghe ông anh thêm 1 tin là không phải 1 cái quạt mà là 4 cái. Chẳng lẽ cất nhà kho thì uổng lắm.

Comment

Cám ơn bác Quocthaibmt đã trả lời. Nhưng theo như mình từng lập trình điều khiển triac trước đây thì, nếu viết code cho tần số 50Hz sẽ khác một chút cho tần số 60Hz. Mình đấu quạt trực tiếp qua biến áp thì chạy ngon lành, đèn sáng tốt. Nhưng lắp vào mạch để điều khiển tốc độ quạt và độ sáng của đèn thì bị như trên.

Các bác cho hỏi là ngoài thị trường có cái biến áp nào vừa điều chỉnh được điện áp và tần số không nhỉ. Mình mới nghe ông anh thêm 1 tin là không phải 1 cái quạt mà là 4 cái. Chẳng lẽ cất nhà kho thì uổng lắm.
          Đúng là nếu cho triac chạy theo lập trình thì phải lập trình đúng theo tần số điện lưới , còn cái quạt đó thì nó chạy theo kiểu nào , tùy biến theo tần số điện lưới hay chạy theo lập trình , nếu chạy theo lập trình thì bác phải sắm PLC cho nó thôi , vì PLC có thể thay đổi tần số và điện áp ra theo ý mình được .không lẽ mối cái quạt đơn giản mà lại được thiết kế chạy lập trình thì có vẻ xa xỉ quá nhỉ .

Comment

theo mình thì nắn 220v sang DC 310v. rồi dùng egs002 băm ra 110v- 60hz, chi phí tự làm tầm 500k

Comment

Bạn hungpham có thể hướng dẫn cho mình không.

Comment

Bạn đã từng viết code rồi thì tự viết code theo ý muốn dùng điều khiển triac cho chuẩn thoi có gì đâu...
                Còn băm xung chuyển điện nếu chưa biết thì đừng có sờ không có cái quạt điện của bạn không chạy được đâu...

Comment

Bạn hungpham có thể hướng dẫn cho mình không.
                  Theo mình thì bạn lên ra chợ trời bảo người ta quấn cho cái biến áp cách ly IN(220VAC) - OUT(120VAC) công suất = cái quạt thế là xong. Mất công làm gì nếu không có nhiều thời gian.
                  (^_^) hoangnv.3i@gmail.com

Comment

Về tác giả

Collapse

hieu98dt Tìm hiểu thêm về hieu98dt

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                  X