Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Mạch ups nhưng out 12vDC

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Mạch ups nhưng out 12vDC

em cần 1 mạch chức năng như bộ ups nhưng out 12v vậy,ko mất điệngiữa chừng khi mất lưới 220v , có máy bác bảo vừa sạc accu 12v vừa sài như vậy ko tốt ko bền cho acquy, hơn nữa nếu sài dòng lớn thì adapter phỉa lớn để đủ dòng , lúc ko sìa nó lại nạp vào accu quá mức nên mau hư. Nếu có thì mạch phổ thông xíu, em search rồi nhưng vẫn chưa ra , máy bộ lưu điện máy chấm công e thấy giá trên trời quá. cảm ơn ace
    CK6C -HUI

Cái gọi là "bộ lưu điện 12V" công suất ra nhỏ giá đâu đó đôi trăm bạc, có gì mà "trên trời quá".
    Phần mềm tự do hoặc không dùng máy tính nữa !.

Comment

Nguyên văn bởi minhtri0405 Xem bài viết
      em cần 1 mạch chức năng như bộ ups nhưng out 12v vậy,ko mất điệngiữa chừng khi mất lưới 220v , có máy bác bảo vừa sạc accu 12v vừa sài như vậy ko tốt ko bền cho acquy, hơn nữa nếu sài dòng lớn thì adapter phỉa lớn để đủ dòng , lúc ko sìa nó lại nạp vào accu quá mức nên mau hư. Nếu có thì mạch phổ thông xíu, em search rồi nhưng vẫn chưa ra , máy bộ lưu điện máy chấm công e thấy giá trên trời quá. cảm ơn ace
      Không có cái chuyện gọi là vừa sạc vừa dùng mau hư accu vì dòng điện cũng như cái ống nước vậy, bạn có thấy cái ống nước nào cho phép 2 dòng nước ngược chiều chảy trong nó chưa? Nghĩa là khi đang sạc mà bạn gắn tải vào để dùng thì nó sẽ lấy nguồn của máy sạc chứ ko phải accu.

Comment

Đằng nào cũng phải dùng accu, làm thêm bộ lưu điện chi cho rắc rối ?
        Lắp đồng thời 1 cái accu dự phòng và 1 cái adaptor qua diode để cấp nguồn cho máy chấm công.
        Bây giờ lắp thêm cái mạch sạc tự ngắt cho accu, khi nào accu đầy thì nó không nạp nữa.
        Thế là vẹn cả đôi đường.
        Chưa đỗ tú tài, nên vẫn còn phải đi học.

Comment

thì mua cái ắc qui. biến áp sạc. mạch ngắt khi sạc đầy. 1 con rờ le. bình thường cái sạc có điện rờ le hút công tắc thường mở cấp điện cho tải. khi mất điện nó nhảy sang bên thường đóng lấy điện ác qui. thêm con tụ to bằng cổ chân bạn ht... mắc song song với tải để tránh gián đoạn khi rờ le đóng cắt. sợ dòng sạc lớn quá thì làm 2 nguồn sạc ác qui riêng sạc nuôi tải khi chưa mất điện riêng...

Comment

Hoặc lắp lấy một cái mạch DC-UPS, bản chất là nguồn xung flyback có thêm phần ổn áp - hạn dòng để xạc ắc-quy. Toàn bộ chi phí phần điện tử (không tính ắc-quy) chưa tới 50 ngàn.
            Phần mềm tự do hoặc không dùng máy tính nữa !.

Comment

Nguyên văn bởi mèomướp Xem bài viết
              thì mua cái ắc qui. biến áp sạc. mạch ngắt khi sạc đầy. 1 con rờ le. bình thường cái sạc có điện rờ le hút công tắc thường mở cấp điện cho tải. khi mất điện nó nhảy sang bên thường đóng lấy điện ác qui. thêm con tụ to bằng cổ chân bạn ht... mắc song song với tải để tránh gián đoạn khi rờ le đóng cắt. sợ dòng sạc lớn quá thì làm 2 nguồn sạc ác qui riêng sạc nuôi tải khi chưa mất điện riêng...
              Mình nghĩ ko cần con tụ to tổ bố ấy đâu, và cũng chẳng cần rờ le, chỉ cần cho accu nối thường trực với tải nhưng THÔNG QUA DIODE, nguồn từ Adapter cũng cấp cho tải qua diode, như vậy nguồn của Adapter và accu sẽ không xâm phạm được nhau, và khi mất điện thì accu sẽ lập tức cấp nguồn cho tải mà KHÔNG CÓ THỜI GIAN TRỄ. Để sạc được accu thì thêm 1 mạch sạc tự ngắt khi đầy giữa Adapter và accu.

Comment

Về tác giả

Collapse

minhtri0405 Tìm hiểu thêm về minhtri0405

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
              X