Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Sạc xe đạp điện: nâng dòng - giảm áp

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Sạc xe đạp điện: nâng dòng - giảm áp

Chào tất cả mọi người, hiện mình có 2 trường hợp như thế này, nhờ các bạn tư vấn giùm xem có làm được không:
    1. Bạn mình nó có cái sạc xe đạp điện output 35V, 1.5A, nó bảo sạc chậm lắm, toàn phải đi mượn sạc của hành xóm (sạc 2.5-5A) về sạc nhờ thôi. Bây giờ nó nhờ mình "độ" lại cho dòng sạc ra cao hơn. Khoảng 2.5A hoặc cao hơn càng tốt, như thế này thì phải thay ic dao động, mosfet công suất và diode xung chỉnh lưu điện áp ra với các linh kiện có công suất cao hơn đúng không? Ngoài 3 thứ đó ra thì cần phải "nâng cấp" thêm gì nữa không?

2. Một cái sạc khác, từ 35V muốn hạ 1 nửa điện áp ra để sạc cho bình đơn 12V (cái sạc này thì phải can thiệp bên ngoài, vì còn nguyên tem bảo hành). Mình đã nghĩ đến cách mắc nối tiếp 2 bình 12V để sạc nhưng xin hỏi các cao thủ còn cách nào khác không ạ?

1. ko phải thay ic dao động đâu. ngoài fet đi ốt ra có thể phải quấn thêm thứ cấp biến áp xung... 2. bạn đi mua mạch buck ấy...

Comment

Nguyên văn bởi ttlove9 Xem bài viết
      Chào tất cả mọi người, hiện mình có 2 trường hợp như thế này, nhờ các bạn tư vấn giùm xem có làm được không:
      1. Bạn mình nó có cái sạc xe đạp điện output 35V, 1.5A, nó bảo sạc chậm lắm, toàn phải đi mượn sạc của hành xóm (sạc 2.5-5A) về sạc nhờ thôi. Bây giờ nó nhờ mình "độ" lại cho dòng sạc ra cao hơn. Khoảng 2.5A hoặc cao hơn càng tốt, như thế này thì phải thay ic dao động, mosfet công suất và diode xung chỉnh lưu điện áp ra với các linh kiện có công suất cao hơn đúng không? Ngoài 3 thứ đó ra thì cần phải "nâng cấp" thêm gì nữa không?

2. Một cái sạc khác, từ 35V muốn hạ 1 nửa điện áp ra để sạc cho bình đơn 12V (cái sạc này thì phải can thiệp bên ngoài, vì còn nguyên tem bảo hành). Mình đã nghĩ đến cách mắc nối tiếp 2 bình 12V để sạc nhưng xin hỏi các cao thủ còn cách nào khác không ạ?
      1. IC dao động chỉ tạo dao động, công suất cao hay không phụ thuộc phần lớn vào mosfet, diode cũng ko phải thay vì phần lớn dùng loại chịu được 3A hoặc 5A. Vấn đề là phải biết mạch hạn dòng của nó thiết kế thế nào để còn can thiệp.
      2. Mua hoặc thiết kế 1 mạch buck công suất lớn để hạ áp 35V -> 14 hay 15V gì đó.

Comment

Đã hiểu, thanks các bro ^^!

Comment

Về tác giả

Collapse

ttlove9 Tìm hiểu thêm về ttlove9

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
        X