Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Mong giúp đỡ sửa mạch nghịch lưu dùng mosfet

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Mong giúp đỡ sửa mạch nghịch lưu dùng mosfet

Mình đang làm đề tài làm mạch chuyển đổi AC-DC-AC điều khiển áp AC ngõ ra 0-24VAC, lúc đầu mạch chạy được rồi cho kết quả khả quan, sóng sin chuẩn, tuy nhiên trong lúc demo mới gần đây thì mình đo được áp ngõ ra không còn là AC nữa, kim hiển thị cho thấy là áp DC, xin mọi giúp đỡ chỉ cho mình khắc phục những sai sót mắc phải nào để mình sửa chữa mạch khôi phục lại như ban đầu. Minh đã đổi tải, kiểm tra mosfet, mạch lái driver IRF2110 thì không thấy vấn đề gì cả, cách kiểm tra mosfet làm y như trên mạng, đã tháo rời đo giữa các chân. nếu cố gắng cấp xung chạy thì với độ rộng xung nhỏ cho ra áp DC. còn độ rộng xung lớn (khoảng 0.3/0.94) thì mạch sẽ cháy cầu chì. Đây là hình mạch minh thi công:

MInh dùng tải L 1mH mắc nối tiếp RC (song song). Mong mọi người chỉ cho, đang lúc cần gấp, cảm ơn đã theo dõi

Comment

Nếu có scope thì mới tìm được bệnh dễ hơn. Tín hiệu ra từ PWM đến IR2110 phải có dạng băm xung Sine có nghĩa là chu kỳ chuyển từ 0 - 0.5. Nếu mạch có hồi tiếp thì coi mạch điện trở áp chia từ 24V đưa về PWM có bị hư không. Bộ điều khiển phải có điện áp Sine làm chuẩn để so sánh với mạch hồi tiếp. Đo coi nó còn hoạt động hay không

Comment

cảm ơn bạn đóng góp ý kiến
        + hiện tại mình không có scope để quan sát nên mới tìm hiểu các nguyên nhân có thể có.
        + mình dùng phương pháp tạo sin thông qua một bảng các giá trị độ rộng xung mình tạo trước, vi điều khiển sẽ chỉ thay đổi các giá trị độ rộng xung khi ngắt nên không dùng điện áp sine làm sin chuẩn.
        +thực tế mình cần là điều khiển dòng nên hồi tiếp dòng dùng ACS712 30A tải R=1 Ohm công suất 300w.
        + mình dùng hai con and và not để khóa chéo pwm phòng dspic treo nhưng vẫn không có tác dụng
        +cho mình hỏi: gnd15v cấp nguồn cho irf2110 có cần nối trực tiếp gnd24v áp cấp mạch nghich lưu hay làm như mình nối tiếp thông qua điện trở 100R.
        + lúc trước mình đã chạy được và cho ra sóng sin trên dao động ký rất đẹp, chẳng hiểu sao giờ lại bị vậy, cứ độ rộng xung cao >0.3 là cháy cầu chì, còn nhỏ hơn thì chỉ ra được áp DC (chưa rõ dạng sóng).
        -Mong các bạn cho mình nhiều ý kiến hơn nữa hoặc kinh nghiêm, các trường hợp có thể có để minh kịp khắc phục.

Comment

Không nối 100 ohm giữa hai Ground. Kết nối lại bằng 0 ohm

Comment

cảm ơn bạn đã phản hồi!
            +theo mình việc nối gnd giữa 2 áp cũng không thực sự quan trọng lắm (điện trở giá trị nhỏ). vì trước đó mình cũng đã chạy được
            +mình nối gnd như vậy dựa trên tham khảo mạch này: http://www.gohz.com/homemade-2000w-p...rcuit-diagrams
            +minh đã tìm ra được hướng khắc phục : khi mình kiểm tra IR2110 bằng việc kích từng chân pwm ngõ vào lên 1 rồi xem ngõ ra thì thấy hoàn toàn binh thường không có vấn đề gì, nhưng khi cấp xung tấn số cao mình đã nhận ra được ngõ ra bất bình thường, và đổi ir2110 kết quả mạch đã chạy lại được như trước, một phen hú vía vì đang cân gấp mà lại xảy ra chuyện không may
            +mình đã trả giá bằng thời gian và 4 con mosfet mới mua do tự nhận định là lỗi ở nó, bài học đắt giá
            +bạn có hiểu rõ mạch snubber, có thể chia sẻ cho mình để có thể hoàn thiện thiết kế không

Comment

Để thiết kế snubber chính xác cần phải đo được tần số nhiễu sóng (Fr) tạo bởi L-C. Nếu không có thể phỏng đoán

Rs = V (FET) / I đỉnh (FET)

Cs = 2 * C FET dưới

Pd = Cs* V^2 *Fs

Comment

chắc mình chỉ dùng diode snubber cho đơn giản, thời gian không còn nhiều nữa cảm ơn bạn rất nhiều

Comment

Về tác giả

Collapse

kaak3 Tìm hiểu thêm về kaak3

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                X