Thông báo

Collapse
No announcement yet.

[Thảo luận]Tính toán và tìm điện trở công suất để kích Role 24 V bằng nguồn 300V!

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• [Thảo luận]Tính toán và tìm điện trở công suất để kích Role 24 V bằng nguồn 300V!

Xin chào mọi người.
    Mình đang có 1 bài toán mong muốn các bạn cùng vào thảo luận.
    Bài toán:
    Có 1 đường 300V-DC, mình cần dùng 1 role để đóng role khi có 300V-DC và cắt khi không có.
    Mình dùng role có cuộn dây chạy ở 24V-DC. Như thế mình cần phải mắc thêm 1 Điện trở công suất theo schema sau:
    (300V -- Rcs -- Cuộn dây Role -- Gnd).
    Tính toán Rcs:
    - Cuộn dây role có Trở là 600Ohm(coi như tương đối) => I cd=24/600=40mA.
    - Điện áp cần rơi trên Rcs = 300 - 24= 276 (V).
    - => Giá trị điện trở Rcs = 276 / 0.04 = 6900 Ohm = 6.9 Kohm.
    - Công suất của Rcs= 276 * 0.04 = 11.04 W.
    Như vậy mình cần dùng 1 con điện trở công suất >11.04 W, giá trị 6,9K.
    Có lẽ là phải dùng biến trở công suất. Có bạn nào biết tìm mua loại này ở đâu thì chỉ giùm mình.
    Thanks vì đã đọc.

Điện trở sứ loại 6K8 15W có bán ở hàng linh kiện điện tử, nhưng ít thông dụng. Đơn giản nhất là 3 chiếc 2K2 5W đấu nối tiếp - loại này rất sẵn.
    Phần mềm tự do hoặc không dùng máy tính nữa !.

Comment

Rất cám ơn bác. đúng là 1 cách hay. nhưng mình cũng đang cần loại 3k2,5W. Không biết có dạng biến trở con chạy không nhỉ

Comment

theo tôi thì nên mua một cái bóng đèn tủ lạnh 11w/220v
        Last edited by nguyendinhvan; 10-03-2013, 21:59.
        Chuyên làm các mạch điện tử bí hiểm và kỳ quặc .
        nguyendinhvan1968@gmail.com

Mobil : 0903 252 168 Chỉ gọi từ 09 giờ đến 17 giờ . Từ 18 giờ ngoài vùng phủ sóng

Comment

Bảng giá trị điện trở có các giá trị sau :
          1 1.2 1.5 1.8 2.2 2.4 2.7 3.3 3.9 4.7 5.1 5.6 6.8 8.2 9.1
          Các số trên nhân vớí 10 mũ n .
          Nếu bạn tìm trị số 6.9 và 3 thì người bán linh kiện biết ngay bạn là "gà " điện tử .
          Bởi chỉ có R 6.8k chứ không có 6.9k
          Chuyên làm các mạch điện tử bí hiểm và kỳ quặc .
          nguyendinhvan1968@gmail.com

Mobil : 0903 252 168 Chỉ gọi từ 09 giờ đến 17 giờ . Từ 18 giờ ngoài vùng phủ sóng

Comment

Ông Vân này cũng vui tính phết. ( Bóng 220v thiêu thân ở 276v thì chủ thớt phải mua sỉ cho rẻ !)
            Còn tính như thế này là không được đâu>>> Tính toán Rcs:
            - Cuộn dây role có Trở là 600Ohm(coi như tương đối) => I cd=24/600=40mA.
            Theo tôi bạn có thông số của re-lay là tốt nhất ! Không thì phải đo đạc bằng thực nghiệm: Cho re-lay ăn áp 24vdc rồi đo dòng I. >>>Từ đó tính R thì mới chính xác, chứ mà bạn đo OM cuộn hút là không đúng đâu. Tôi nghĩ với 300vdc hạ xuống 24vdc cho re-lay thì Pr tỏa nhiệt lớn lắm đó, thực tế tôi chưa thấy trong máy móc nào họ làm như vậy. Bạn tiến hành đo như tôi nói rồi bạn sẽ thấy. Làm ngay đi nhé ! Con số dòng cỡ 40mA, may ra thì nó trùng với thực nghiệm thôi.
            Thực tế là ở VN ta thiếu thốn trăm bề, cùng bất đắc dĩ có thể dùng re-lay 24v, nhưng thời gian hút it thì hay, mà tốn điện qua đi mất ! Tôi mới sang đến Nga thôi mà mấy chàng Viktor, Secgayevich nghiên cứ mê mải lắm, linh kiện cái gì cũng có. Làm rất bài bản, khoa học.
            Last edited by Lam-dt; 11-03-2013, 00:20.

Comment

ý em là tính toán ra giá trị đó. tìm thì chắc là phải tìm giá trị gần nhất rồi

Comment

"Tôi nghĩ với 300vdc hạ xuống 24vdc cho re-lay thì Pr tỏa nhiệt lớn lắm đó, thực tế tôi chưa thấy trong máy móc nào họ làm như vậy"
                Thế bác Lam-dt có cao kiến j không. Có phương pháp nào hay hơn ko

Comment

E nghĩ là có phương pháp khác, nhưng mà tốn kém hơn & lung tung hơn bác à nếu bác dùng một nguồn rời 24VDC bên ngoài cho role thì có vẻ ổn hơn

Comment

ý mình là khi có 300V hoặc ko có thì role phải có hành động j đó

Comment

Nguyên văn bởi khongten1 Xem bài viết
                      "Tôi nghĩ với 300vdc hạ xuống 24vdc cho re-lay thì Pr tỏa nhiệt lớn lắm đó, thực tế tôi chưa thấy trong máy móc nào họ làm như vậy"
                      Thế bác Lam-dt có cao kiến j không. Có phương pháp nào hay hơn ko
                      . Thay re-lay thôi. Càng cao vôn gần với nguồn 300vdc càng tốt. Mình thấy có bán nè: Relay Omron G4Q-211A\100 VDC - Tien Phat Automation
                      http://www.tienphat-automation.com/p...00-110-S-.aspx
                      Omron 125vdc nữa nè>>>> http://www.tienphat-automation.com/p...-DC125-S-.aspx
                      Còn không thì 300vdc nuôi cái adapter nhỏ như của điện thoại đời cổ xuống 12vdc chắc dễ kiếm, lại phải thay re-lay 12vdc nữa thôi. Của laptop thì 19vdc hút re-lay 24vdc là được rồi, nhưng bé nhất cũng 2A như của netbook, tốn tiền và chỗ chứa.
                      Last edited by Lam-dt; 11-03-2013, 00:22.

Comment

rất nhiều ý hay. thanks bác

Comment

Nguyên văn bởi khongten1 Xem bài viết
                          ý mình là khi có 300V hoặc ko có thì role phải có hành động j đó
                          khi có 300V thì role bốc khói
                          Sống chậm lại - Nghĩ khác đi - Yêu thương nhiều hơn

Comment

Nguyên văn bởi doraemon11 Xem bài viết
                            khi có 300V thì role bốc khói
                            bạn có thể cho biết lý do.

Comment

có bạn nào cho ý kiến nữa không

Comment

Về tác giả

Collapse

khongten1 Tìm hiểu thêm về khongten1