Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Xin giúp đỡ linh kiện cháy

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Xin giúp đỡ linh kiện cháy

Chào các bạn, mình đang sửa bộ nguồn sin chuẩn 500W test tăng phô cơ, bo mạch lái công suất bị cháy 2 con trở dưới 1W nên không biết giá trị bao nhiêu ôm ( cầu diode hư làm cháy bo này và toàn bộ trans công suất C5198 ). Vậy ai có thể phỏng đoán giá trị xin giúp mình với. Dưới đây là hình chụp bo cháy và một phần sơ đồ mình vẽ được. Xin cảm ơn các bạn đã quan tâm.

Click image for larger version

Name:	image_90733.jpg
Views:	75
Size:	147.8 KB
ID:	1688186 Click image for larger version

Name:	image_90734.jpg
Views:	73
Size:	67.0 KB
ID:	1688187
    Attached Files
    Last edited by dinhthuong80; 21-07-2017, 14:29. Lý do: //thêm hình

Nguyên văn bởi dinhthuong80 Xem bài viết
    Chào các bạn, mình đang sửa bộ nguồn sin chuẩn 500W test tăng phô cơ, bo mạch lái công suất bị cháy 2 con trở dưới 1W nên không biết giá trị bao nhiêu ôm ( cầu diode hư làm cháy bo này và toàn bộ trans công suất C5198 ). Vậy ai có thể phỏng đoán giá trị xin giúp mình với. Dưới đây là hình chụp bo cháy và một phần sơ đồ mình vẽ được. Xin cảm ơn các bạn đã quan tâm.

[ATTACH=CONFIG]n1688186[/ATTACH] [ATTACH=CONFIG]n1688187[/ATTACH]
    bạn lấy trở 150 ohm cho chỗ đó đi .

Comment

Cảm ơn bác Quocthaibmt!

À, con Q9 cũng là C5198 và Q10 là A1941. Dạng nguồn sin chuẩn này giống như amply khuếch đại tín hiệu sin. Để em ráp cho chạy thử xem sao...

Comment

Nguyên văn bởi dinhthuong80 Xem bài viết
        Cảm ơn bác Quocthaibmt!

À, con Q9 cũng là C5198 và Q10 là A1941. Dạng nguồn sin chuẩn này giống như amply khuếch đại tín hiệu sin. Để em ráp cho chạy thử xem sao...
        Vậy thì chắc chỉ được cái sin chuẩn, còn hiệu suất thì... Đúng là được cái lọ, mất cái chai hehe.

Comment

Sin nó tuyệt đẹp luôn, THD có 0.1-0.3% thôi. 500W đầu ra mà nó dùng 2 cái biến áp xuyến chạy được đến 2kVA, chạy kiểu nửa cầu áp vào 70V mà dùng tất cả 24 con C5198 10A mỗi con mới ghê chứ!

Comment

Đã thay 2 điện trở 120ôm/1W và máy chạy, sin ra vẫn đẹp như ban đầu, tuy nhiên chưa thử công suất được vì chưa mua được linh kiện, chỉ chạy thử có 13 con công suất với nguồn +/-24V thôi. Cảm ơn bác Quocthaibmt nhiều nhé!

Click image for larger version

Name:	image_90739.jpg
Views:	71
Size:	83.5 KB
ID:	1688224

Đo thử không tải thì nguồn công suất +/-24V mất 6W, gắn tải 11.3W thì mất 33.3W, tính ra hiệu suất được ba mấy bốn mươi phần trăm ở tải nhỏ thôi.

Comment

Về tác giả

Collapse

dinhthuong80 Tìm hiểu thêm về dinhthuong80

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
            X