Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Thảo luận về BAX ra chân 2 bên lõi: quấn lẻ vòng chạy bất thường và nóng lõi

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Thảo luận về BAX ra chân 2 bên lõi: quấn lẻ vòng chạy bất thường và nóng lõi

Xin chào các bạn, khi làm mạch puresine mình gặp vấn đề với biến áp xung push-pull như sau:

Với thiết kế đầu ra 2 cuộn sơ cấp ở 2 phía đối diện với lõi từ thì nếu quấn lẻ vòng ( 1.5vòng, 2.5vòng,...., 2 cuộn sơ cấp vẫn đúng chiều) thì chạy không tải áp ra vẫn đủ nhưng khi có tải thì sụt mạnh hơn 50% và lõi từ nóng dần. Nhưng nếu cho chạy chỉ từng vế một thì áp ra vẫn đảm bảo. Mình đã thử 2 BAX khác nhau với sơ cấp là 2.5Tx2.5T đều như thế cả, trong khi nếu đầu ra hai cuộn sơ cấp ở cùng 1 bên của lõi từ thì không có vấn đề gì.

Như vậy, nguyên nhân nào khiến mạch chạy bất thường và gây nóng lõi? Nhờ các bác, các bạn cùng vào phân tích giúp nhằm rõ nguyên nhân, xin cảm ơn!
    Click image for larger version

Name:	Ra chân BAX.png
Views:	899
Size:	62.9 KB
ID:	1694751
    ...........hình 1...........................................hình 2...............

Mình đoán thế này không biết có đúng không nhé. Tưởng tượng lõi EI được bổ dọc trụ giữa ra thành 2 lõi UI . Như vậy 1 bên (cửa sổ) xem như quấn 2 vòng, bên còn lại quấn 3 vòng.

Có thể cuộn sơ 1 bạn quấn nửa lõi trái 2 vòng, nửa lõi phải 3 vòng. Cuộn sơ 2 bạn quấn nửa lõi trái 3 vòng, nửa lõi phải 2 vòng. Thử đổi cách quấn xem có khác gì không? Đường mạch ngoài có đối xứng không?
    sau.ph

Comment

Mạch in rất cân bằng 2 kênh, thậm chí bất đối xứng như TG500 vẫn chạy mà. Vấn đề sao nó lại nóng fe

Comment

Nguyên văn bởi dinhthuong80 Xem bài viết
        Xin chào các bạn, khi làm mạch puresine mình gặp vấn đề với biến áp xung push-pull như sau:

Với thiết kế đầu ra 2 cuộn sơ cấp ở 2 phía đối diện với lõi từ thì nếu quấn lẻ vòng ( 1.5vòng, 2.5vòng,...., 2 cuộn sơ cấp vẫn đúng chiều) thì chạy không tải áp ra vẫn đủ nhưng khi có tải thì sụt mạnh hơn 50% và lõi từ nóng dần. Nhưng nếu cho chạy chỉ từng vế một thì áp ra vẫn đảm bảo. Mình đã thử 2 BAX khác nhau với sơ cấp là 2.5Tx2.5T đều như thế cả, trong khi nếu đầu ra hai cuộn sơ cấp ở cùng 1 bên của lõi từ thì không có vấn đề gì.

Như vậy, nguyên nhân nào khiến mạch chạy bất thường và gây nóng lõi? Nhờ các bác, các bạn cùng vào phân tích giúp nhằm rõ nguyên nhân, xin cảm ơn!

[ATTACH=CONFIG]n1694662[/ATTACH]

đáng lẽ hình số 1 hai fet 1 và fet 2 đảo chân cho nhau thì đúng hơn. liên quan đến bax là rối rắm lắm.
        LÕI LỌC INVERTER PURE SINE 0169.339.3635.

Comment

Hiện mình cũng nghĩ tương tự như bạn T.LM, tức là xem cái bộ lõi E (EE55) như 2 lõi xuyến ghép sát nhau rồi quấn. Theo hình 1 thì lõi bên trái được quấn 3 vòng mỗi cuộn còn lõi bên phải chỉ được quấn có 2 vòng mỗi cuộn. Và khi mạch chạy thì trong cả chu kì, lõi bên trái luôn có dòng điện lớn gấp 3/2 lần xuyên qua so với lõi bên phải và nó bị từ hóa mạnh hơn. Mình đã nghĩ như thế là "bất đối xứng hay lệch từ" trong khi hình bên phải thì nếu lẻ vòng, mỗi nửa chu kì một lõi sẽ bị từ hóa mạnh hơn lõi kia nên cả chu kì vẫn cân bằng nhau.

Tuy nhiên giả thiết đó cũng có sự không ổn vì nếu chỉ chạy một bán kì, chỉ cho một fet dẫn, tức vẫn luôn bị từ hóa mạnh hơn thì vẫn không bị sụt áp, công suất ra vẫn đảm bảo ( mình chưa thử chạy lâu xem lõi có bị nóng không)

///Giá mà bác DTTH đi ngang đây ghé vô giải thích thì hay biết mấy!

Comment

xin mạn phép bác cho em phán bừa một câu: rất có thể bác đang rơi vào tình huống tần số switch của mạch tiến gần đến tần số cộng hưởng của biến áp. Khi đạt đến ngưỡng băng thông của biến áp thì tại mức -3dB làm công suất ra chỉ được một nửa hoặc thấp hơn nếu mạch vượt xa hơn ngưỡng băng thông. Cách quấn dây có ảnh hưởng nhất định đến tần số tự cộng hưởng của biến áp đấy ạ

Comment

Mình thường thấy cộng hưởng thì I à P luôn tăng cơ mà, hơn nữa đã thử vài f khác nhau.

Comment

bác nói cũng đúng cho phần công suất tiêu thụ và dòng ở ngõ vào vì càng gần tần số tự cộng hưởng của biến áp thì giá trị điện cảm càng nhỏ, tác dụng của biến áp dần biến mất. Nếu ở ngay tần số cộng hưởng thì sẽ "bùm".

Theo như giả thuyết một cuộn có ít vòng dây hơn cuộn kia thì nếu bác không dùng hệ điều khiển dạng ổn dòng thì cũng sẽ dễ dàng "bùm". Bác có thể cho biết chip điều khiển là chip gì không?

Comment

Mạch dao động thông dụng KA3525 thôi mà. Phần DC/DC không có ổn/hạn dòng, chỉ hạn áp thôi. Lúc đầu mình quấn mấy cái bax sơ cấp 2.5 vòng, không tải đủ 390V, có tải mới mấy chục W sụt cả trăm V. Cho chạy từng nhánh push-pull (1 vế) thì lại không sụt. Thế là phải gỡ 3-4 cái ra quấn lại chẵn vòng!

Comment

KA3525 là chip điều khiển voltage mode nên nếu FET không bị nổ thì có lẽ số vòng 2 cuộn dây đã cân bằng nhau rồi ạ trừ khi mật độ thông bác chọn quá an toàn. Em không biết bác quấn 2.5 vòng ra sao vĩ muốn có được 1/2 vòng về mặt điện đòi hỏi cách quấn hơi đặc biệt. Nếu bác chỉ đơn giản xỏ dây qua một khe cửa sổ của lõi thì nó chỉ là 2 vòng mà thôi. Lúc này lõi nóng là điều dễ hiểu.

bác cho em hỏi ngu về việc chạy một vế là như thế nào ạ

Comment

Lõi EE55, quấn 2 vòng rưỡi chạy 12V. Dây xỏ qua 1 khe là nửa vòng, xỏ tiếp qua khe còn lại là 1 vòng, cứ thế quấn 2 vòng rưỡi cho mỗi cuộn sơ cấp. Vấn đề là nếu lấy 2 đầu dây ở cùng 1 bên lõi làm điểm chung cấp Vcc thì bình thường, nếu lấy 2 đầu ở 2 bên lõi làm điểm chung thì chạy không được, nóng lõi, CS rất thấp.

còn chạy 1 vế tức là chỉ cho 1 trong 2 cuộn sơ cấp hoạt động, tức ngắt 1 bên fet DC.

Comment

Về tác giả

Collapse

dinhthuong80 Tìm hiểu thêm về dinhthuong80

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                      X