Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Tìm tụ và MOSFET công suất cho nguồn 1500W

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Tìm tụ và MOSFET công suất cho nguồn 1500W

Xin chào mọi người. Mình có một nguồn Meanwell 1500W, 12V bị hỏng, quạt chạy nhưng không ra nguồn. Mở ra thì thấy tụ bị thủng và MOSFET cháy như hình. Tụ Nippon Chemi-con 560uF 400V, còn MOSFET là GP20B60PD. Xin hỏi ở Sài gòn mua ở đâu (hoặc trong VN em chịu tiền ship). Mình là dân ngoại đạo điện tử nên có gì không phải xin mọi người bỏ qua cho.

Tụ thì dễ, giá trị 560uF hơi lạ. Thông dụng người ta dùng tụ 470 hoặc 680 hoặc 1000. Có thể thay sang loại 470uF 450V hơi thiếu dung lượng một chút hoặc loại 680 hơi dư, Tất nhiên không ảnh hưởng đáng kể gì tới hoạt động
    http://linhkienchatluong.vn/tu-hoa--...54_ct2591.aspx
    http://linhkienchatluong.vn/tu-hoa--...54_ct2592.aspx

GP20B60PD thì hơi khó hơn, vì là ultra-fast IGBT. Nên dùng loại tương tự điện áp & tốc độ, còn cường độ dòng lớn hơn cho yên tâm
    http://linhkienchatluong.vn/igbt/gp4...90_ct6250.aspx
    Phần mềm tự do hoặc không dùng máy tính nữa !.

Comment

Cảm ơn bác bqviet nhiều, bác nhiệt tình quá. Chắc em sẽ phải mua 4 con MOSFET mặc dù cảm quan thấy chỉ có 2 con cháy thôi. Còn tụ thì chắc ko phải chính hãng rồi nhỉ.

Comment

Chào bác bqviet, tụ mình cần phải có đường kính 30mm chứ cao hơn thì ko vừa mạch. Tụ theo link của bác đường kính 35mm. Bác còn biết chỗ nào khác có hàng tương tự ko ạ? Em ở SG ra tận Nhật Tảo đi vòng vòng mà tìm cũng không ra nên mới phải lên forum hỏi thử.

Comment

bạn vào chợ nhật tảo bên phía cổng đường tân phước á, vào tào nhà A rẽ trái gặp bà bán tụ đó, loại 450v470uf có mà đầy đủ kích cở

Comment

Nguyên văn bởi 0981906903 Xem bài viết
            bạn vào chợ nhật tảo bên phía cổng đường tân phước á, vào tào nhà A rẽ trái gặp bà bán tụ đó, loại 450v470uf có mà đầy đủ kích cở
            Cảm ơn bác nhiều ạ. Trong lúc "tuyệt vọng" em mua trên Aliexpress của Tung Của luôn rồi ạ. Chờ đợi hơi lâu.

Comment

Mấy bác cho em hỏi đây là linh kiện gì vậy ạ. Cũng trong bộ nguồn này. Bên bo mạch nó ký hiệu giống như một cái điện trở với mã RTH1 và RTH2. Vì 2 linh kiện đó bị cháy nên em ko tìm thấy mã của nó. Em đo ohm thì tầm 13-14 ohm.

Lúc trước em thay 4 con mosfet xong thì nguồn hoạt động lại. Sau đó em lau chùi mạch sạch sẽ bằng khăn ẩm rồi để khô qua ngày hôm sau chuẩn bị lắp vỏ lại. Lúc thử lại thì nó cháy 2 linh kiện này. Em ko biết là hư chỗ nào khác làm 2 con này cháy, hay ngẫu nhiên đến lúc nó chết (trùng hợp là sau khi em vệ sinh mặc dù để khô qua ngày).

Comment

Nguyên văn bởi pplayer Xem bài viết
                Mấy bác cho em hỏi đây là linh kiện gì vậy ạ. Cũng trong bộ nguồn này. Bên bo mạch nó ký hiệu giống như một cái điện trở với mã RTH1 và RTH2. Vì 2 linh kiện đó bị cháy nên em ko tìm thấy mã của nó. Em đo ohm thì tầm 13-14 ohm.

Lúc trước em thay 4 con mosfet xong thì nguồn hoạt động lại. Sau đó em lau chùi mạch sạch sẽ bằng khăn ẩm rồi để khô qua ngày hôm sau chuẩn bị lắp vỏ lại. Lúc thử lại thì nó cháy 2 linh kiện này. Em ko biết là hư chỗ nào khác làm 2 con này cháy, hay ngẫu nhiên đến lúc nó chết (trùng hợp là sau khi em vệ sinh mặc dù để khô qua ngày).
                Con này mắc nối tiếp với cầu diode hoặc tụ lọc nguồn 310V, mục đích là giảm dòng nạp vào tụ khi mới cắm điện để giảm tia lửa xuất hiện giữa phích cắm và ổ cắm, khi bộ nguồn đã đi vào ổn định thì trị số của nó tự giảm xuống nên khi bạn đo nguội được 14 ohm là bình thường nhưng dĩ nhiên bạn ko thể lấy trở 14 ohm để thay vào, nếu muốn thay thì bạn dùng cầu chì hoặc nối tắt cũng được.
                Nếu nó bị cháy có thể là đang chập mạch đằng sau đấy, bạn lấy đèn sợi đốt thay tạm vào con đó sẽ rõ.

Comment

Nguyên văn bởi trthnguyen Xem bài viết
                  Con này mắc nối tiếp với cầu diode hoặc tụ lọc nguồn 310V, mục đích là giảm dòng nạp vào tụ khi mới cắm điện để giảm tia lửa xuất hiện giữa phích cắm và ổ cắm, khi bộ nguồn đã đi vào ổn định thì trị số của nó tự giảm xuống nên khi bạn đo nguội được 14 ohm là bình thường nhưng dĩ nhiên bạn ko thể lấy trở 14 ohm để thay vào, nếu muốn thay thì bạn dùng cầu chì hoặc nối tắt cũng được.
                  Nếu nó bị cháy có thể là đang chập mạch đằng sau đấy, bạn lấy đèn sợi đốt thay tạm vào con đó sẽ rõ.
                  Cảm ơn bác nhiều. Bác cho em hỏi linh kiện đó chính xác là gì vậy ạ?

Comment

Vừa đúng lúc cần các cao thủ cho em hỏi, con IGBT trong hình của bạn chủ thớt chân G có lồng vào 1 cái ferrite choke bead, cho mình hỏi cái ferrite để làm gì vậy ??? Mình thấy một số mạch có mosfet hay Igbt cũng lồng vào chân G cái ferrite.
                    Mình cũng biết sơ sơ là lọc nhiễu đấy, nhưng là lọc kiểu gì khi mà theo lý thuyết cuộn cảm thì ít nhất cũng phải quấn được 1 vòng dây quanh cái trụ ferrite thì mới tạo cảm kháng để lọc được chứ, xỏ thẳng chân G xuyên tâm cái trụ ferrit thì có gì xảy ra???
                    Nghĩ lại thì cũng ko đúng lắm vì biến dòng CT cũng chỉ xỏ thẳng 1 dây tải qua lỗ CT để đo dòng đấy thôi, nhưng bản thân ferrite CT đã quấn sẵn 1 lốc dây lấy tín hiệu rồi.
                    Vụ này khá lạ với mình, xin mọi người góp ít kiến thức để mình mở mang đầu óc. Cám ơn và chúc mọi người cuối tuần vui vẻ
                    Phụ lục nhỏ: Sao cái chân C của IGBT trong hình phải lồng thêm cái co nhiệt vậy các bác???? Hình như 2 chân của con Varistor cũng được lồng cái quái gì như ferrite choke bead vào kìa. Thiệt tình bọn này thiết kế kỹ lưỡng quá luôn.
                    Làm sao mà bạn dám nói là không làm được khi bạn chưa từng thử một lần nào.
                    Ngay cả khi bạn đã làm 1 lần và thất bại bạn cũng không có quyền nói là không làm được vì bạn chưa làm lần thứ 2,3...

Comment

linh kiện đó chính xác là gì vậy ạ?
                      Nó là điện trở nhiệt NTC Thermistor, loại lớn màu xanh lá như của bạn khó kiếm hàng mới đấy, hàng rã máy có nhiều nhưng phải chịu khó ghé mấy chỗ rã mạch ve chai mà tìm.
                      Làm sao mà bạn dám nói là không làm được khi bạn chưa từng thử một lần nào.
                      Ngay cả khi bạn đã làm 1 lần và thất bại bạn cũng không có quyền nói là không làm được vì bạn chưa làm lần thứ 2,3...

Comment

Cái ferrit core đó (thường chân D xỏ qua, hoặc cả 3) cũng chỉ đơn giản là giúp chân xỏ qua trở thành cuôn L cỡ uH đổ lại nhằm cản nhiễu cao tần, giảm ringing, tác dụng cao ở tần số lớn, cũng như một số jumper có xỏ qua core vậy mà. Nó cũng dùng để xỏ cho diode xung nữa đó bạn.
                        // còn cái chân C igbt xỏ ống gel vì hàng chất lượng họ phòng côn trùng gây chập mạch linh kiện khi chui vô.
                        tụ hóa thì Nhật hay dùng 560, 1200, 1500uF có cả 1650uF nữa

Comment

Gọi là điện trở nhiệt NTC hoặc gọi tắt là NTC cũng được:
                          http://robocon.vn/detail/dt107-dien-...tc-47d-15.html

Comment

Gọi là điện trở nhiệt NTC hoặc gọi tắt là NTC cũng được:
                            http://robocon.vn/detail/dt107-dien-...tc-47d-15.html

Comment

Về tác giả

Collapse

pplayer Tìm hiểu thêm về pplayer

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                            X