Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Cần giúp đỡ làm mạch nguồn xung 14v-10a với uc3842.

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Cần giúp đỡ làm mạch nguồn xung 14v-10a với uc3842.

Hiện tại mình đang làm mạch nguồn xung với UC3842 theo một sơ đồ trên mạng, và mình cũng có đọc nhiều bài đăng của mọi người trên diễn đàn. vấn đề hiện tại mình mắc phải là nguồn ra không có tải thì oke rồi , mình chỉnh lên được 14v, nhưng bỏ tải vào thì nguồn nó bị sụt áp
    ví dụ : mình có điện trở công suất 10ohm 20w mình mắc vào nó sụt xuống 13.5v mà ko fb lại, bỏ 2 con trở nó còn 13v, chừng đó tải là tầm hơn 2 amp
    Biến áp mình tự quấn, thông số trong mạch không có , mình tự mò và cũng lần đầu quấn nên không biết chính xác không, cuộn phụ 50vong, thứ 5 vòng, nguồn nuoi 5 vong
    Mình thử bỏ 4 con trở vào luôn thì nó sụt xuống 12.5v , mosfet không nóng lắm.
    Mong mọi người giúp đỡ !!!

http://danyk.cz/reverz44_en.html
    https://www.youtube.com/watch?v=B19rB_FR5Mk

đây là trang web mình tham khảo sơ đồ mạch

Comment

Nguyên văn bởi 0981906903 Xem bài viết
      Hiện tại mình đang làm mạch nguồn xung với UC3842 theo một sơ đồ trên mạng, và mình cũng có đọc nhiều bài đăng của mọi người trên diễn đàn. vấn đề hiện tại mình mắc phải là nguồn ra không có tải thì oke rồi , mình chỉnh lên được 14v, nhưng bỏ tải vào thì nguồn nó bị sụt áp
      ví dụ : mình có điện trở công suất 10ohm 20w mình mắc vào nó sụt xuống 13.5v mà ko fb lại, bỏ 2 con trở nó còn 13v, chừng đó tải là tầm hơn 2 amp
      Biến áp mình tự quấn, thông số trong mạch không có , mình tự mò và cũng lần đầu quấn nên không biết chính xác không, cuộn phụ 50vong, thứ 5 vòng, nguồn nuoi 5 vong
      Vì mạch bạn vẽ nhìn rối quá nên mình cũng chưa chắc đường FB của bạn có đứng không.
      Nhưng theo những gì bạn mô tả thì cho thấy rằng mạch hoạt động như vậy là bình thường rồi. mình chư hiểu bạn cho 4 con trở vào là như thế nào?

Comment

mình lấy 4 con điện trở công suất làm tải đó, mình mắc song song với ngõ ra, dùng đồng hồ đo được tầm 4,5 ampe
        khi dùng máy đo dạng sóng lúc không tải thì nó nhấp nhô không rõ duty với tần số nhưng bỏ tải vào thì dạng sóng nó ra đẹp, tần số 61khz
        vấn đề là nó không chịu fb điện áp lại

Comment

mình lấy 4 con điện trở công suất làm tải đó, mình mắc song song với ngõ ra, dùng đồng hồ đo được tầm 4,5 ampe
          khi dùng máy đo dạng sóng lúc không tải thì nó nhấp nhô không rõ duty với tần số nhưng bỏ tải vào thì dạng sóng nó ra đẹp, tần số 61khz
          vấn đề là nó không chịu fb điện áp lại
          Vậy bạn dò từ con tl431 mà ra tới con opp quang xem điện áp thế nào đã.

Comment

mình chỉnh con biến trở để thay đổi điện áp thì nó vẩn thay đổi theo từ 10-14v nhưng mình dùng vom đo tại chân 1 của tl431 thì ko được 2,5v.

Comment

mình chỉnh con biến trở để thay đổi điện áp thì nó vẩn thay đổi theo từ 10-14v nhưng mình dùng vom đo tại chân 1 của tl431 thì ko được 2,5v.
              Chân 1 của TL431 chẳng phải lấy từ cầu phân áp ở nguồn ra sao? Nguồn ra bị sụt thì áp đó cũng sụt theo là đương nhiên. Nguyên nhân là nguồn của bạn THIẾU CÔNG SUẤT.
              Bạn hãy thử bỏ mạch ổn áp (tháo so quang hoặc 431 ra) để nguồn chạy với duty max xem nguồn ra bao nhiêu V? Mình nghĩ phải khoảng 28V mới ổn (chú ý tụ lục ngõ ra kẻo nó bùm), chứ còn đã max duty rồi mà nguồn ra cũng chỉ cao hơn 1 chút so với khi đã ổn áp thì nghĩa là lúc chạy không tải nó cũng gần max duty rồi thì lấy đâu ra được công suất cao.

Comment

Vậy nguyên nhân ko FB là chính ở con TL431 vì con này đầu ra luôn phải ghim áp ở 2.5V.

Comment

Nguyên văn bởi vdk_hy2017 Xem bài viết
                  Vậy nguyên nhân ko FB là chính ở con TL431 vì con này đầu ra luôn phải ghim áp ở 2.5V.
                  Ko phải bạn ơi. Khi chạy ko tải nó vẫn FB mà. Với lại chân ghim áp là chân 1, nó là chân nhận điện áp vào chứ ko phải đầu ra, đầu ra của nó là chân 3 kìa. Chân 1 lấy áp từ cầu phân áp ở ngõ ra nên khi ngõ ra bị sụt áp thì dĩ nhiên chân 1 cũng sụt áp theo, sụt là do tải lớn, bộ nguồn ko đủ công suất chứ ko phải là mất FB vì nguồn yếu làm sao bắt nó ổn áp ở tải nặng được?

Comment

Đây là dạng nguồn xung Flyback (NX FB). Loại nầy nhìn thì đơn giản nhưng nó khá phức tạp vì biến áp vừa là cuộn cảm mà lại là biến áp luôn. Do đó phải tính độ cảm chính xác. NX FB có hai dạng, dòng liên tục và dòng không liên tục. Khi mới bắt đầu thì nên thiết kế ở dạng dòng không liên tục để đơn giản hóa mạch hồi tiếp. Tải dùng khoang 5A trở lại thì tốt hơn. Anh coi thử bài video này nói về NX FB tình biển áp cho dòng không liên tục. Tôi đề nghị bỏ TL431 và opto đi để đơn giản hóa mạch.

https://www.youtube.com/watch?v=MaURDYj1gqA&t=297s

Comment

không biết bác chủ thớt đo áp ra ở ngay tại 2 đầu của cầu phân áp của TL431 không hay đo ở tải. Dây dẫn đến tải của bác có dài với lại cỡ dây đủ lớn không?

Comment

bạn trthnguyen cho mình hỏi là chú ý tụ lọc nguồn đầu ra như thế nào .có 1 lần mình lắp mạch không lắp opto vào cắm điện và nổ bùm cái luôn ạ

Comment

Nguyên văn bởi haigolden Xem bài viết
                          bạn trthnguyen cho mình hỏi là chú ý tụ lọc nguồn đầu ra như thế nào .có 1 lần mình lắp mạch không lắp opto vào cắm điện và nổ bùm cái luôn ạ
                          Đơn giản thôi mà, khi k có opto thì điện áp ra đạt max, nếu lớn hơn áp chịu đựng của tụ thì nó nổ thôi. Mình thấy các bộ nguồn xung khi tháo opto điện áp OUT thường tăng gấp đôi cho nên bạn chủ thớt nếu thiết kế mạch đúng, khi bình thường là 14V thì khi tháo opto là 28V, nếu tụ lọc ngõ ra chỉ chịu được 25V thì sẽ nổ nên mình bảo bạn ấy chú ý.

Comment

cho mình hỏi thêm trthnguyen mình có làm mạch giông chủ thớt trên mình dùng biến áp EE28 FET mình dùng IRF840 DIODE mình dùng MBR20100 mà mình tải ở 4a mà sao diode nóng quá mình có mắc tụ với trở snubber tụ mình mắc 103/1kv điện trở mình để 10R/0.5w bạn có cach nào việc diode nóng như thế không giúp mình với

Comment

Về tác giả

Collapse

0981906903 Tìm hiểu thêm về 0981906903

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                            X