Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Nguồn xung công suất lớn, áp cao

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

Nguyên văn bởi dinhthuong80 Xem bài viết
    Bạn không thích con L6561D à? Mạch cũng gần như con kia thôi mà, hay vì thấy mạch mẫu data nó có 120W thôi?
    L6561 có đc tầm 500W không cụ. Đúng là em thấy ghi có 120W nên ngại. Em hơi gà về chế tạo nguồn. Nếu vẫn đạt 500W đc cụ cho em xin mạch và cung cấp chip cho thằng em nhé

Comment

IC nó lái mos thôi, dòng 400mA mà, công suất mạch do ferrit, mos, C,... Vào 150V-260V, ra 500W thì mos 13A, D 8A, C 100uF, lõi A7 hoặc EE35 trở lên là đủ. Nếu áp vào 90V thì cần mos khỏe hơn tí, C D lớn hơn tí.

// L6561D mình có mỗi con DIP mua Nhật Tảo đang xài cho mạch 3-400W, còn lại mấy con SMD trong bo driver led 250W hư dc/ac thôi. Nếu bạn không mua được mà cần thì mình có thể tặng 2pcs nhưng không chịu phí EMS!
      Attached Files

Comment

IC nó lái mos thôi, dòng 400mA mà, công suất mạch do ferrit, mos, C,... Vào 150V-260V, ra 500W thì mos 13A, D 8A, C 100uF, lõi A7 hoặc EE35 trở lên là đủ. Nếu áp vào 90V thì cần mos khỏe hơn tí, C D lớn hơn tí.

// L6561D mình có mỗi con DIP mua Nhật Tảo đang xài cho mạch 3-400W, còn lại mấy con SMD trong bo driver led 250W hư dc/ac thôi.
        Cụ cung cấp cho em mấy con để em nghiên cứu khoa học nhé. Em máu mấy con dip, giá con này có đắt không cụ

Comment

Nguyên văn bởi kiennat Xem bài viết

Cụ cung cấp cho em mấy con để em nghiên cứu khoa học nhé. Em máu mấy con dip, giá con này có đắt không cụ
          Mình ở B Dương, không có tg lên NT. Con DIP hồi đó mua dưới 18K à. Có thể dùng bo chuyển SMD8-DIP8
          mà. Hay hỏi thử con ICE2PCS02 có trong PSU dùng pfc họ có bán không.

Comment

Nguyên văn bởi tungoc Xem bài viết
            Nếu cứ đấu thêm tụ mà tốn công suất thì không có khái niệm tụ bù với "bù non", "bù quá" và con tụ sẽ nóng đỏ lên mất! Tôi cũng muốn nhắc lại là ta nên xem thêm mục "tụ bù" để rõ hơn trường hợp này.
            Bạn phải hiểu là bạn mèo kia muốn đấu tụ sau ổn áp, nó tốn thêm công suất cho ổn áp (vì luôn có dòng thường trực trong ổn áp), sẽ phải sắm cái ổn áp to hơn, đắt tiền hơn. Còn đấu tụ trước ổn áp dĩ nhiên nó cũng vẫn tạo dòng thường trực, cũng vẫn tốn thêm công suất nhưng không gây ảnh hưởng đến ổn áp.
            Và không phải tốn thêm công suất là tốn thêm tiền điện vì cosphi của tụ = 0, vì vậy "tụ bù" nó vẫn tồn tại, nhưng áp dụng trong thớt này là không đúng. Tụ có điện trở thuần của bản cực rất nhỏ nên sẽ không thể nóng đỏ lên được.

Comment

Mình ở B Dương, không có tg lên NT. Con DIP hồi đó mua dưới 18K à. Có thể dùng bo chuyển SMD8-DIP8
              mà. Hay hỏi thử con ICE2PCS02 có trong PSU dùng pfc họ có bán không.
              Khổ cái là chỗ mình miền núi linh kiện khan hiếm, mà mình dạo một vòng các trang web bán linh kiện mà không thấy đâu bán 2 con bạn nói. Bạn có thể ship mình mấy con không để mình thử xem

Comment

Cũng phải lựa chọn nữa, chứ theo kiểu nhân áp thì có công suất và hiệu suất thấp.
                ai bảo nhân áp. Nắn lọc 220vac ra 310vdc. sử dụng mạch nguồn xung không cách ly để tăng áp + ổn áp ở 400vdc. Hiệu suất cao, công suất thoải mái.

Comment

Nguyên văn bởi mèomướp Xem bài viết
                  Cái a trth nèy đúng là cạn lời. Thời điểm nó về 0 thì cái con tụ lọc nguồn dc trong âm li to như cổ tay để làm gì hả a. Nếu nó giữ áp tụt thấp lâu thì cái chổi than ổn áp để cho đẹp à. Cái tụ bù ac nó bù cho lúc cái chổi than chưa kịp quét và lúc điện áp khác 0 là quá đủ rồi. Về công suất ổn áp thì trời ạ 1.5kva là loại nhỏ rồi giá cũg chẳng phải đắt đỏ gì. Túm lại thiết kế điện tử cái thứ này để nghịch ngâm cứu thì làm chứ để mà ổn mà dùng thì hoặc là sắm ổn áp hoặc là thay nguồn xung cho âm li. chẳng hiểu đầu mấy a có cái con khỉ gió gì mà nó phức tạp và phiền phức với những vấn đề vớ vẩn bé xíu...
                  Thế thì chẳng cần 2 con tụ ở 2 đầu ổn áp làm gì.

Comment

// L6561D mình có mỗi con DIP mua Nhật Tảo đang xài cho mạch 3-400W, còn lại mấy con SMD trong bo driver led 250W hư dc/ac thôi. Nếu bạn không mua được mà cần thì mình có thể tặng 2pcs nhưng không chịu phí EMS!
                    Ok, cụ giúp mình 2 con nhé, phí EMS mình chịu, cụ ship cho mình nhé, địa chỉ của mình: Trần Văn Kiên, thị trấn Đu, huyện Phú Lương, tỉnh Thái Nguyên. Đt 01299560868. Thanks cụ nhiều nha

Comment

Ok, cụ giúp mình 2 con nhé, phí EMS mình chịu, cụ ship cho mình nhé, địa chỉ của mình: Trần Văn Kiên, thị trấn Đu, huyện Phú Lương, tỉnh Thái Nguyên. Đt 01299560868. Thanks cụ nhiều nha
                      Ok.
                      Đây là hình cho bạn tham khảo về kích cỡ linh kiện mạch pfc 200 và 250W( vì driver led cty mình hàng chất lượng phải chịu nhiệt độ khá cao mà không có quạt giải nhiệt, chứ thêm quạt thì cái 200W có thể chạy 300W ở 100Vac vô tư)
                      Attached Files

Comment

Dùng PFC để khắc phục ảnh hưởng hàn điện chắc cũng ...khó đó. Chúc thành công!

Comment

Dùng PFC để khắc phục ảnh hưởng hàn điện chắc cũng ...khó đó. Chúc thành công!
                          Vâng em cũng thử xem thế nào cụ, hi vọng sẽ thành công

Comment

Test thử mạch pfc của driver led 200W, dùng mos 13N60 thay cho 26N60 nguyên bản, thêm quạt tản nhiệt, chạy 2 bộ đèn pha led tổng CS là 360W trong 10min thì thấy ER33 âm ấm, tản nhiệt đám diode xung-cầu-mos nóng chừng 40 độ. Pfc ăn dòng gần 3A/130Vac, Pin=387W, với C=200uF thì Vripple=26-28V, 100uF thì 38V

Vậy bạn quyết định xem có dùng được không thì sẵn mình để lại luôn cho một bộ ER33 quấn sẵn và nhớ inbox cho mình số nhà cùng tên đường cho tiện chuyển phát nhé!
                            Attached Files

Comment

Test thử mạch pfc của driver led 200W, dùng mos 13N60 thay cho 26N60 nguyên bản, thêm quạt tản nhiệt, chạy 2 bộ đèn pha led tổng CS là 360W trong 10min thì thấy ER33 âm ấm, tản nhiệt đám diode xung-cầu-mos nóng chừng 40 độ. Pfc ăn dòng gần 3A/130Vac, Pin=387W, với C=200uF thì Vripple=26-28V, 100uF thì 38V

Vậy bạn quyết định xem có dùng được không thì sẵn mình để lại luôn cho một bộ ER33 quấn sẵn và nhớ inbox cho mình số nhà cùng tên đường cho tiện chuyển phát nhé!
                              Ok cụ ạ, cụ gửi cho em, cụ cho em tk em chuyển ( xin nhiều ngại lắm ) hoặc cụ có bo nào đang dùng ok thì nhượng em để em đỡ mày mò. Cụ cứ ghi địa chỉ như vậy em sẽ nhận đc ạ

Comment

Mình test thử thì thấy sin ra khẽ bị nhấp nháy. Như vậy dùng pfc làm ổn áp đành phải dùng tụ lọc đầu vào, hi sinh cosphi nếu không muốn dùng 2 mạch liên tiếp bởi Vripple 50Hz hàng chục V mà tốc độ SPWM không đáp ứng kịp.

Comment

Về tác giả

Collapse

kiennat Tìm hiểu thêm về kiennat

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X