Thông báo

Collapse
No announcement yet.

thay tụ nguồn xung atx

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• thay tụ nguồn xung atx

mây pro cho em hỏi là em mới bị nổ tụ atx cách đây 2 ngày. sáng nay em đi mua còn tu mới thì lắp vào máy tất ca dêù chay nhưng không len hinh. có phải do tụ mới không ạ
    (tụ cũ là 105J-250V còn tụ mới là 105J-400V)
    mấy pro giup em với

​​

em cũng mới mua 2 cây ram d2 2gb, ko lên hình thấy nghi vân quá. mà em gắn ram khác cũng ko len luôn ạ.
    ​​bị​​​ sao vây mấy pro

Comment

Volt cao hơn thì tốt hơn nổ tụ này là điện áp vào quá cao như bị nhiễm sét , các đầu ra có volt đúng đủ thì kiểm tra mainboard , monitor nữa chưa gì đã mua ram thì sao có hình được .

Comment

em đã test trước hết rồi a, ok hết mà
        (test trước khi nổ tụ)

Comment

- anh bật máy lên rồi kiểm tra xem quạt nguồn, quạt chip nếu quay ổn định thì nguồn coi như tạm ổn.
          - về phần ko lên hình của anh thì cũng phải phân biệt rõ:
          1. ko lên gì cả, màn hình đen thui:
          + có thể là lỗi ram (loại khả năng này vì anh đã thay ram mới), lỗi main, hỏng cáp (vga), lỗi màn hình.
          + anh để ý bàn phím nếu thấy phím num lock bật tắt có hiệu lực thì là tại màn hình hoặc dây vga, cây máy vẫn chạy
          2. nếu màn hình ban đầu có lên bất kỳ chữ gì của bios main nhưng khởi động ko được, màn hình sau đó có dấu nháy hay đen thui... cái này là do ổ cứng, hệ điều hành...
          3. cây máy của anh chạy ram2 cũng cũ rồi ạ, nếu là lỗi mên thì anh nên tìm mua 1 cây máy cũ đôi 3 triệu gì đó rồi gắn ổ cứng của mình vào lấy dữ liệu là ổn ạ...

Comment

Nguyên văn bởi mèomướp Xem bài viết
            - anh bật máy lên rồi kiểm tra xem quạt nguồn, quạt chip nếu quay ổn định thì nguồn coi như tạm ổn.
            - về phần ko lên hình của anh thì cũng phải phân biệt rõ:
            1. ko lên gì cả, màn hình đen thui:
            + có thể là lỗi ram (loại khả năng này vì anh đã thay ram mới), lỗi main, hỏng cáp (vga), lỗi màn hình.
            + anh để ý bàn phím nếu thấy phím num lock bật tắt có hiệu lực thì là tại màn hình hoặc dây vga, cây máy vẫn chạy
            2. nếu màn hình ban đầu có lên bất kỳ chữ gì của bios main nhưng khởi động ko được, màn hình sau đó có dấu nháy hay đen thui... cái này là do ổ cứng, hệ điều hành...
            3. cây máy của anh chạy ram2 cũng cũ rồi ạ, nếu là lỗi mên thì anh nên tìm mua 1 cây máy cũ đôi 3 triệu gì đó rồi gắn ổ cứng của mình vào lấy dữ liệu là ổn ạ...
            quạt quay vù vù bạn ạ, mà ram 2nd cũng hơi nghi vấn
            nhưng main mình cũng đã test ổn rồi, màn dùng tv nên chắc khong có vấn đề nhỉ
            màn ko lên luôn bạn ạ, mình dùng hdmi nên chắc cũng loại, mà mình hơi thiếu tí gọi là điều kiện nên...
            loại tất cả vấn đề thì chắc do nguôn r, mai mình thay lại tụ xem sao.tv mình ko có vga(ko có màn luôn) nên cũng ko biêt đc
            dù sao cũng cám ơn bạn đã quan tâm !!!

Comment

Nguyên văn bởi boiboy263 Xem bài viết

quạt quay vù vù bạn ạ, mà ram 2nd cũng hơi nghi vấn
              nhưng main mình cũng đã test ổn rồi, màn dùng tv nên chắc khong có vấn đề nhỉ
              màn ko lên luôn bạn ạ, mình dùng hdmi nên chắc cũng loại, mà mình hơi thiếu tí gọi là điều kiện nên...
              loại tất cả vấn đề thì chắc do nguôn r, mai mình thay lại tụ xem sao.tv mình ko có vga(ko có màn luôn) nên cũng ko biêt đc
              dù sao cũng cám ơn bạn đã quan tâm !!!
              Bạn nhấn Caps Lock, Num Lock xem đèn tươgn ứng có bật/tắt theo ko? Nếu có là máy đã chạy rồi, lỗi ở phần xuất hình thôi.

Comment

- dạ, cứ giả sử là tại nguồn nếu quạt chip, quạt nguồn đã quay vù vù ổn định thì cái tụ lọc nguồn coi như tạm ổn rồi anh cần kiểm tra thành phần khác của cái nguồn nữa ạ (có đủ các điện áp ra các giác cắm chưa, có quên dây nào chưa cắm vào mên hông- giác hình vuông 4 dây 2 vàng + 2 đen chẳng hạn...)
                - mà anh cứ nhắm cái tụ lọc nguồn làm chi, mua 1 cặp chắc cũng vài chục ngàn thà mua luôn cái nguồn atx cũ ạ...

Comment

em sửa xong r thì ra là do con trở atx-ok bị chập(làm giá trị trở reset về 0) nên màn nó ko chịu lên mới tập tành build mà khoai quá ~~

Comment

Về tác giả

Collapse

boiboy263 Tìm hiểu thêm về boiboy263

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                  X