Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Hướng dẫn làm mạch nguồn 27 VDC 2A

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Hướng dẫn làm mạch nguồn 27 VDC 2A

Em đang được giao cho một bài tập làm mạch nguồn 27VDC 2A từ nguồn xoay chiều 220VAC 50HZ
    Em đang có hướng làm mạch flyback conveter sử dụng TOP258 hoặc Viper53 hoặc KAO380
    Bác nào có kinh nghiệm làm mạch về phần này rồi chỉ giáo cho em với ạ.

Anh vào power.com dùng nhu liệu PIExpert để thiết kế mạch dùng TOP258. Coi qua clip này tôi có hướng dẫn cách xử dụng. Về kinh nghiệm thiết kế FB và biến áp thì nên hỏi các bác dinhthuong, bqviet...

https://www.youtube.com/watch?v=dJ7DuZ-AeH4&t=5s

Comment

Cảm ơn bác nhé ,Em đọc datasheet của con TOP258 mà chưa hiểu mấy

Comment

Linh kiện này khó hơn TNY, tuy nhiên vẫn đơn giản hơn so với đám UC384x. Nếu đọc từ đầu để hiểu thì sẽ rất lâu. Nên kiếm đâu đó một chiếc biến áp flyback có sẵn, rồi làm theo một tài liệu thiết kế có sẵn từ hãng. Ví dụ DER-197
        https://ac-dc.power.com/design-suppo...-65-w-adapter/

DER = design example report, bản thiết kế mà hãng đã làm mạch thử đo kiểm cẩn thận, làm đúng như đó là đảm bảo 99% chạy.
        Phần mềm tự do hoặc không dùng máy tính nữa !.

Comment

Bác bqviet ơi, Em làm theo bác Thanh ng dùng PIExpert trên trang power.com để thiết kế mạch dùng TOP258 thì được mạch như dưới đây ạ.
          Em hay dùng phần mềm Psim để mô phỏng mạch điện, nhưng em sợ Psim không có các linh kiện trong mạch này. Bác biết phần mềm nào em có thể mô phỏng được mạch này không ạ.
          Em muốn mô phỏng okie thì em mới tiến hành làm mạch thật ạ.
          Mong phản hồi sớm từ Bác
          Em cảm ơn các bác
          Attached Files

Comment

Bởi vì bạn chưa có kinh nghiệm, nên bqv mới đề nghị dùng một thiết kế có sẵn vì hãng đã trả lương để kỹ sư của họ thiết kế, chế thử, đo kiểm ... hết rồi. Tính toán từ đầu, kể cả có công cụ phụ trợ, vẫn tiềm ẩn nhiều rủi ro đối với người ít kinh nghiệm.

Phần mềm mô phỏng mạch nguồn phức tạp ? Coi bộ hoang đường. Có mấy chuyện
            (1) Phần mềm có mô phỏng nổi hay không ? có thể mô phỏng mạch analog khuếch đại, mạch số, mạch hỗn hợp (analog & digital) đơn giản nhưng mạch nguồn flyback không dễ dàng thế.
            (2) Giả thiết rằng phần mềm đủ tinh xảo để mô phỏng được, nhưng công sức để đặt cấu hình phù hợp để nó chạy không ít; cái công sức & thời gian đáng ra làm mô phỏng vật lộn với cái máy tính đem sang làm mạch thật vẫn hơn
            (3) Phần mềm mô phỏng xong xuôi ngon lành hết rồi, lắp mạch thật có chạy hay không ? Thường là không, vì phần mềm mô phỏng chưa chắc đủ gần với linh kiện thực, mà linh kiện thực mua ở VN là linh kiện hàng chợ TQ. Khi làm mạch thực không chạy thì biết dò lỗi từ đâu ?

Comment

Mạch có vài linh kiện mô phỏng làm gì cho mệt. Làm mạch thật để kiểm tra đi. Bạn xem lại con tụ C6 có vẻ ko ổn nên thay bằng tụ vài kv vài chục pf thôi. Tuy mạch này ko cần mô phỏng nhưng bạn vẫn cần phải biết về mô phỏng. Hãy sắm máy tính có chip tốc độ 1 lõi càng cao càng tốt. Tránh dùng loại nhiều nhân i5.i7 vì giá đắt và có thể sẽ chậm vì 1 lõi của nó tốc độ ko có cao ...

Comment

Cảm ơn các bác. Vậy em sẽ tiến hành làm mạch thật luôn.
                Bác Bqviet và bác recover ơi. Mạch này em làm theo hướng dẫn của bác thành ng. Chỉ cần nhập các thông số như điện áp vào. Điện áp ra, dòng điện.... Là phần mềm tự thiết kế cho mình mạch như trên chứ k phải là em tự tính toán thiết kế.
                Với mạch bác gửi điện áp và dòng điện nó khác vs yêu cầu bài toán của em cơ.
                Có một điều em đang mắc là biến áp xung em vẫn chưa biết cách quấn.
                Em đang đọc tài liệu đang định phá một con biến áp xung xem nó quấn ntn.
                Attached Files

Comment

Phần mềm tính toán thay, nhưng về bản chất vẫn là một thiết kế mới, không thể đáng tin bằng một thiết kế từ trước đã có người làm xong rồi. Hay bạn nghĩ phần mềm tính toán là thần kỳ ra mạch chạy ngon lành ngay ?

Comment

Xem ra người mở luồng không những ít kinh nghiệm điện tử, mà còn chưa làm nguồn bao giờ. Vậy thì nên bắt đầu với đám TNY hoặc TOP222 đơn giản. Làm TOP258 ngay sẽ trả học phí vài lần.

Comment

Cảm ơn bác bqviet. Em sẽ đập một cái nguồn điện thoại ra lấy biến áp rồi thử làm theo tài liệu xem sao

Comment

Nguyên văn bởi luongtan Xem bài viết
                        Cảm ơn bác bqviet. Em sẽ đập một cái nguồn điện thoại ra lấy biến áp rồi thử làm theo tài liệu xem sao
                        Mua thì mua cái nguồn tổ ong 28 v 2 hay 5 A cho dễ nghiên cứu mạch nguồn điện thoại nhỏ khó tháo lắm .

Comment

không biết phía công ty tuyển dụng cho bác thời hạn bao lâu để thực hiện cái project này. Em nghĩ làm gì thì làm bác vẫn phải hiểu được thiết kế là chính chứ không phải là copy. Mạch flyback tuy đơn giản nhưng để hiểu hoạt động và làm cho nó chạy tốt thì cũng hơi mất thời gian nếu bác chưa từng làm qua.

Bác cần chú trọng việc thiết kế và quấn biến áp vì đây là thành phần sẽ mang lại vui vẻ khổ đau. Chú ThanhNg có một video hay trên youtube hướng dẫn thiết kế biến áp flyback bác cũng nên thao khảo.

Một ý kiến cá nhân của em nữa là bác nên có một cặp kính bảo hộ khi làm việc với linh kiện công suất đề phòng trường hợp cháy nổ mà anh em từng làm điện tử công suất chắc rất rành vụ này.

Em đao to búa lớn để bác chuẩn bị tinh thần thôi, các anh em và các cao thủ trên diễn đàn sẽ giúp bác vượt qua thử thách này. Chúc bác thành công!!!

Comment

Cảm ơn bác nhiều nhé

Comment

Nếu bác muốn tối giản mạch điện thì có thể xem qua chip TOP22X, dòng này chỉ có 3 chân, bác không phải bận tâm về các mạch bảo vệ Over Voltage, brown_out hay cài đặt I_max...

Comment

Về tác giả

Collapse

luongtan Tìm hiểu thêm về luongtan

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X