Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Điều chỉnh đầu ra mạch nguồn Flyback conveter sử dụng UC3842

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Điều chỉnh đầu ra mạch nguồn Flyback conveter sử dụng UC3842

Em chào các bác.
    Em lắp mạch flyback như trong datasheet. Sau khi lắp mạch chạy và ra điện áp 12.8V.
    mạch chạy nó kêu tách tách ở biến áp xung. Vậy các bác cho em hỏi mạch đã thực sự chạy ổn định chưa ạ. Sao nó cứ kêu tách tách vậy ạ.
    Hai là:
    Em muốn điều chỉnh đài ra điện áp lên 27V thì làm ntn ạ.
    em ns thông số máy biến áp:
    Sơ cấp 45V
    Thứ cấp 15V
    Cuộn phụ 7V
    Mạch của em đây ạ.
    Các bác có ai giúp em với ạ.
    Các bác kéo xuống dưới em có up video lên
    Cản ơn các bác

Mạch em nó cứ kêu tách tách. Có ai giúp em với ạ

Comment

Comment

Nguyên văn bởi luongtan Xem bài viết
        Mạch em nó cứ kêu tách tách. Có ai giúp em với ạ
        Trên mạch cấp nguồn cho IC, có thể làm 1 hoặc cả các việc sau:
        -Giảm Rvcc, vd còn 10 Ohm
        -Quấn tăng 1-2 vòng dây cuộn phụ
        -Kiểm tra Zener có thấp hơn 15V không?
        -Dbias thay bằng loại Schottky

Comment

Chỉ cần mở chủ đề kia là được rồi!!!!

BAX như thế thì 27V ra nó vẫn kêu tách tách, sao mà ổn định được?? Theo đó, áp ra 12.8V thì áp nuôi IC có gần 6V, áp ra 27V thì IC mới được 13V. Gấp đôi, đôi ru7õi cuộn phụ lên nhé.

Comment

Em cảm ơn hai bác rất nhiều vì thông tin quý báu ạ. Em ms làm mạch này nên rất muốn sẽ lắp dc nó.
            theo em hiểu ý của Hai Bác nguyên nhân là do áp ở cuộn phụ chưa đủ. Cần thay đổi tăng số vòng dây cuộn phụ lên và chỉnh lại như thay dbias bằng schottky để có thể hoạt động vs tần số cao phải không ạ.
            Tiện thể cho em hỏi luôn ạ là em dùng đồng hồ điện tử đo áp ra ở cá đầu biến áp thì đều bằng o.
            Nv em cần quấn lại số vòng dây cuộn phụ tăng lên phải k ạ

Comment

VOM chỉ đo được trong tần số cỡ trăm héc thôi nhé, vài chục kHz thì phải ĐH chuyên dụng.

Comment

Em cảm ơn hai bác rất nhiều vì thông tin quý báu ạ. Em ms làm mạch này nên rất muốn sẽ lắp dc nó.
                theo em hiểu ý của Hai Bác nguyên nhân là do áp ở cuộn phụ chưa đủ. Cần thay đổi tăng số vòng dây cuộn phụ lên và chỉnh lại như thay dbias bằng schottky để có thể hoạt động vs tần số cao phải không ạ.
                Tiện thể cho em hỏi luôn ạ là em dùng đồng hồ điện tử đo áp ra ở cá đầu biến áp thì đều bằng o.
                Nv em cần quấn lại số vòng dây cuộn phụ tăng lên phải k ạ
                -Đúng vậy!
                -Đồng hồ điện tử bt đo ở tần số này không được đâu.
                -Nếu ngại tháo BAX thì có thể hở 1 chân, quấn thêm 1-2 vòng hoặc quay lại dùng 3843 và thay Rstart.

Comment

Vâng em cảm ơn Hai Bác.
                  Em sẽ giảm Rvcc xuống trước. Sau đó nếu k dc thì thay tiếp diode schotky. Nếu k dc nữa thì em tiến hành quấn lại cuộn phụ bax.
                  Cho em hỏi nữa là nếu mạch chạy ổn r. Em muốn tăng điện áp đầu ra thì cần chỉnh những thông số gì ạ.
                  Em đọc trên mạng thấy bảo cần thay đổi điện trở phản hồi về con TL431 là có thể thay đổi được áp đầu ra có đúng không ạ
                  ​​​

Comment

Vâng em cảm ơn Hai Bác.
                    Em sẽ giảm Rvcc xuống trước. Sau đó nếu k dc thì thay tiếp diode schotky. Nếu k dc nữa thì em tiến hành quấn lại cuộn phụ bax.
                    Cho em hỏi nữa là nếu mạch chạy ổn r. Em muốn tăng điện áp đầu ra thì cần chỉnh những thông số gì ạ.
                    Em đọc trên mạng thấy bảo cần thay đổi điện trở phản hồi về con TL431 là có thể thay đổi được áp đầu ra có đúng không ạ
                    ​​​
                    Đúng nhưng được mức độ nào còn phụ thuộc Max duty. Nếu đã tháo biến áp xung thì cuốn thêm luôn cuộn thứ cấp cùng với việc thay điện trở phản hồi, tụ điện lọc,..

Comment

Cảm ơn Bác nhiều . em sẽ thử ạ

Comment

Nguyên văn bởi dinhthuong80 Xem bài viết
                        VOM chỉ đo được trong tần số cỡ trăm héc thôi nhé, vài chục kHz thì phải ĐH chuyên dụng.
                        VOM của e có thang đo Hz và có thể đo đến vài chục MHz nhưng vẫn không đo được áp giữa 2 chân BAX, vậy cũng chưa chắc là do VOM, hay nó có nguyên nhân gì khác? VD: điện áp trung bình = 0V chẳng hạn?

Comment

Nguyên văn bởi trthnguyen Xem bài viết

VOM của e có thang đo Hz và có thể đo đến vài chục MHz nhưng vẫn không đo được áp giữa 2 chân BAX, vậy cũng chưa chắc là do VOM, hay nó có nguyên nhân gì khác? VD: điện áp trung bình = 0V chẳng hạn?
                          Các VOM có giai Hz là chỉ để đo tần số thôi chứ các giai Vac thì vẫn chỉ thiết kế để đo điện áp 50/60Hz hình sin, ngay cả chứ năng đo Vrms cũng chỉ một số loại thiết kế (true rms), nên thậm chí đo Vac 50Hz xung vuông D khác 50% đã không còn chính xác.

Comment

Về tác giả

Collapse

luongtan Tìm hiểu thêm về luongtan

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                          X