Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Sơ đồ UPS santak c3K, không hiểu cái cầu diode để làm gì

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• trunglq2007
    replied

Leave a comment:

• trunglq2007
    replied

Leave a comment:

• trunglq2007
    replied
    Nguyên văn bởi quangdongueh Xem bài viết
    bổ sung chỗ là khi mất lưới, mạch dc-dc khởi động có trễ, và phần trễ đó được bù bởi dàn tụ. chứ không phải là role nhảy nguồn cấp.mạch dc-dc và pfc là cấp 350vdc cho băm sine nửa cầu.
    ok bạn, nhưng bạn thấy cái cầu 15 amp cấp cái nguồn đó bạn thấy thế nào?

Leave a comment:

• quangdongueh
    replied
    bổ sung chỗ là khi mất lưới, mạch dc-dc khởi động có trễ, và phần trễ đó được bù bởi dàn tụ. chứ không phải là role nhảy nguồn cấp.mạch dc-dc và pfc là cấp 350vdc cho băm sine nửa cầu.

Leave a comment:

• trunglq2007
    replied
    Nguyên văn bởi quangdongueh Xem bài viết
    ups online, mạch pfc hoạt động liên tục ngày đêm, mạch băm nửa cầu cũng thế, chỉ khi cup điện , mạch dc-dc mới chạy, và trong 10ms role nhảy chuyển nguồn cấp áp HVDC thì năng lượng được lưu trữ trong tụ DC bus cấp cho nửa cầu băm, nên mới có cái gọi là chuyển mạch 0s. còn mạch pfc thì ở bán kỳ dương thì nó boost áp như mạch pfc thông thường. bán kỳ âm thì nó kéo trực tiếp xuống gnd qua diot cầu. .....từ lưới sinh ra áp dc 350v qua diot xung sang tụ.....vậy mới nói nó gây ra nhiễu lưới, nên lọc EMI khá to và khá kỹ......
    Bạn có đồng ý với giải thích của bạn vdk_hy2017 không? mình thì thấy bạn đó nói có lý và mình đang nghĩ vậy, nhưng vấn đề mình không hiểu ở đây là PFC nó phải nối tiếp với mạch H , vì PFC nó làm nhiệm vụ nâng điện áp lên 350VDC mà .
    Con cầu diode 15A kia đầu ra dương nó đâu có nói lên tụ bus , theo lý thuyết đúng ra là đầu ra PFC nó phải nói lên tụ bus 470VDC kia để nạp cho tụ

Leave a comment:

• trunglq2007
    replied
    Nguyên văn bởi vdk_hy2017 Xem bài viết
    Bạn vui lòng tham khảo thêm trong hình vẽ
    Lưu ý hình ảnh mô tả quá trình vừa cám sạc vừa chạy UPS nhé
    Thaks ban, chỗ bạn giải thích thì mình giải thích được rồi, vấn đề ở đây mạch PFC nó làm nhiệm vụ nâng điện áp DC trước khi đưa vào cầu băm H , nhưng PFC ở đây nó chỉ làm nhiệm vụ cấp nguồn thôi thì chưa hợp lý, mà con cầu diode đó đến 15A lận

Leave a comment:

• quangdongueh
    replied
    ups online, mạch pfc hoạt động liên tục ngày đêm, mạch băm nửa cầu cũng thế, chỉ khi cup điện , mạch dc-dc mới chạy, và trong 10ms role nhảy chuyển nguồn cấp áp HVDC thì năng lượng được lưu trữ trong tụ DC bus cấp cho nửa cầu băm, nên mới có cái gọi là chuyển mạch 0s. còn mạch pfc thì ở bán kỳ dương thì nó boost áp như mạch pfc thông thường. bán kỳ âm thì nó kéo trực tiếp xuống gnd qua diot cầu. .....từ lưới sinh ra áp dc 350v qua diot xung sang tụ.....vậy mới nói nó gây ra nhiễu lưới, nên lọc EMI khá to và khá kỹ......

Leave a comment:

• vdk_hy2017
    replied
    Bạn vui lòng tham khảo thêm trong hình vẽ
    Lưu ý hình ảnh mô tả quá trình vừa cám sạc vừa chạy UPS nhé

Leave a comment:

• vdk_hy2017
    replied
    Nguyên văn bởi trunglq2007 Xem bài viết
    Minh vẽ lại sơ đồ UPS santak, phía trên đường đi từ bình và điện áp ac input mình giải thich ok rồi , nhưng cái cầu D15XB60 không hiểu nó để làm gì, nếu là PFC thì nó phải nối đầu dương vào FET, sau đó vào cuộn dây để nâng áp, đằng này nó thế này, mình cam đoan là mình vẽ đúng, đã ktra đi ktra lại
    kính mong các cao thủ giải thích giúp ạ
    Không có gì phức tạp cả.
    Khi UPS hoạt động ở chế độ sạc thì role INput đóng dẫn điện 220V/AC qua cầu diot D15XB60 thành 220V DC qua mosfet và biến áp để tạo nguồn nuôi 12V hay 5v gì đấy cho các khối DR và PFC báo về chế độ chạy và sạc đồng thời role 0712 gì đó trở về trạng thái NC nên Lout có 220V/AC 50Hz còn khi vừa sạc vừa bật UPS thì khối DC/DC dừng hoạt động chỉ có khối DR là hoạt động để tạo ra các xung tam giác hay xung vuông theo tần số mong muốn. lúc này role 0712 đóng dòng 220V/AC qua D16 và D17 lọc thành 220V/DC cấp trực tiếp cho mạch công suất của (DR modul điều khiển Q13,Q14,Q15,Q16) biến đổi dòng 220V/DC này thành dòng 220V/AC với tần số do khối DR modul quyết định dòng 220V/AC này qua L8 và L9 ra ngoài Lout (lưu ý L8 và L9 có tác dụng giảm tải khi Lout bị chập).

Leave a comment:

• trunglq2007
    replied
    Nguyên văn bởi dinhthuong80 Xem bài viết
    bạn chụp cái hình bo 2 mặt khu pfc xem thử
    đây bạn:

Leave a comment:

• dinhthuong80
    replied
    bạn chụp cái hình bo 2 mặt khu pfc xem thử

Leave a comment:

• trunglq2007
    replied

Leave a comment:

• trunglq2007
    replied
    https://www.youtube.com/watch?v=LutKAXo3PIo

Leave a comment:

• trunglq2007
    replied
    Nguyên văn bởi dinhthuong80 Xem bài viết
    Mình không hiểu nguyên lí mạch PFC này. Khi có xung kích, igbt dẫn tạo dòng nạp năng lượng vào cuộn cảm. Khi igbt ngưng dẫn thì năng lượng cuộn cảm không thoát đi đâu được, không nạp vào tụ được!!!
    đúng, mình cũng ko hiểu, mạch PFC nó phải nói tiếp như hình vẽ này, đằng này nó lại thê kia, nhờ các bạn giải thích hộ

Leave a comment:

• dinhthuong80
    replied
    Mình không hiểu nguyên lí mạch PFC này. Khi có xung kích, igbt dẫn tạo dòng nạp năng lượng vào cuộn cảm. Khi igbt ngưng dẫn thì năng lượng cuộn cảm không thoát đi đâu được, không nạp vào tụ được!!!

Leave a comment:

Về tác giả

Collapse

trunglq2007 Tìm hiểu thêm về trunglq2007

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
X