Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Phân biệt giữa cuộn cảm và cuộn lọc nhiễu

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• bqviet
    replied
    Cái gọi là "số A" của cuộn lọc nhiễu căn cứ theo cỡ dây. Nhưng điều đó không có nghĩa lõi ferrite chịu được dòng lớn tới mức đó - nó sẽ bão hòa. Khi bão hòa, tác dụng của lõi ferrite sẽ mất và cuộn lọc trở thành như thể lõi không khí. Dùng cho mạch boost sẽ cháy đèn công suất. Cuộn lọc chỉ có tác dụng lọc thôi, không dùng thay cuộn cảm bình thường tích trữ năng lượng được. Ngay cả khi dùng cuộn cảm bình thường cũng phải để ý xem khi nào thì nó bão hòa, tiết diện lõi có đủ hay không chứ không thể chỉ nhìn dây mà dùng ngay.

Leave a comment:

• NvTruong1512
    replied
    Nguyên văn bởi duong_act Xem bài viết
    Cuộn cảm là tên gọi chung của loại linh kiện có cấu tạo là sợi dây cách điện quấn lại xung quanh một lõi. Lõi có thể là sắt từ, ferrit hoặc không khí (không có lõi). Linh kiện này có cảm kháng là chủ đạo.

Còn cuộn lọc nhiễu thì nó là cuộn cảm được thiết kế dành riêng cho việc lọc nhiễu.
    Cho em hỏi thêm vd em lấy cuộn lọc nhiễu cùng số A-cùng L, thay cho cuộn cảm trong mạch boost thì có được không.

Leave a comment:

• duong_act
    replied
    Cuộn cảm là tên gọi chung của loại linh kiện có cấu tạo là sợi dây cách điện quấn lại xung quanh một lõi. Lõi có thể là sắt từ, ferrit hoặc không khí (không có lõi). Linh kiện này có cảm kháng là chủ đạo.

Còn cuộn lọc nhiễu thì nó là cuộn cảm được thiết kế dành riêng cho việc lọc nhiễu.

Leave a comment:

• Phân biệt giữa cuộn cảm và cuộn lọc nhiễu

Xin chào mọi người, em có thắc mắc về 2 cái cuộn cảm và cuộn lọc nhiễu, không biết là 2 cái đó có khác nhau không ạ,( nếu có thì như thế nào ạ), theo em thấy nó đều là cuộn dây quấn trên lõi ferrite, có điều em thấy các cuộn lọc nhiễu em tháo được ở TV có cái tiết diện ferrite khá nhỏ, và giá nó cũng khác nhau, không hiểu là em xem sai giá hay ntn ( vd ở cửa hàng điện tử Tiên Tâm) cuộn lọc 10mH -3A chỉ có 8000đ trong khi cuộn cảm cũng loại xuyến 100uH-3A đã 10000đ, và sử dụng cái cuộn lọc nhiễu đó làm biến áp thì sao ạ, trrước đây em có thử lthay biến áp trong mạch inverter của em bằng cuộn lọc nhiễu thì thấy đầu ra đo thang AC chuẩn 12v, không hiểu chúng khác nhau ntn ạ, bài hơi dài và kiến thức chưa có nên nếu có hỏi ngu quá mong m.n bỏ qua và giải đáp giúp em ạ.

Về tác giả

Collapse

NvTruong1512 Tìm hiểu thêm về NvTruong1512

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
X