Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Hỏi cách bảo vệ linh kiện khi sửa chữa/ thiết kế điện tử công suất

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Hỏi cách bảo vệ linh kiện khi sửa chữa/ thiết kế điện tử công suất

Chào anh, chị diễn đàn,
    Hiện tại em chỉ mới biết được một cách là dùng đèn sợi đốt để bảo vệ quá dòng cho các mạch ĐTCS công suất thấp khi sửa chữa/ thiết kế.
    Em muốn hỏi là anh chị nào có kinh nghiệm làm mạch bảo vệ cho board mạch công suất cao 1 kVA - 50kVA có thể chia sẻ được không ạ?
    Em xin cảm ơn.

Nguyên văn bởi trumsomui~ Xem bài viết
    Chào anh, chị diễn đàn,
    Hiện tại em chỉ mới biết được một cách là dùng đèn sợi đốt để bảo vệ quá dòng cho các mạch ĐTCS công suất thấp khi sửa chữa/ thiết kế.
    Em muốn hỏi là anh chị nào có kinh nghiệm làm mạch bảo vệ cho board mạch công suất cao 1 kVA - 50kVA có thể chia sẻ được không ạ?
    Em xin cảm ơn.
    Đèn sợi đốt chỉ là chống cháy nổ thôi chứ không hạn dòng đủ nhỏ để bảo vệ linh kiện được, bởi vì khi dây tóc nguội thì nó có điện trở nhỏ -> dòng tức thời lớn khi mới đóng điện -> đủ làm chết linh kiện nếu mạch có sai sót

Comment

Chẳng có cách nào bảo vệ tuyệt đối cả , đo kỹ các lk dao động , driver thay lk cs chính phẩm để hạn chế bớt thiệt hại sửa tốt mấy cái nhỏ rồi mới tới cái lớn hơn . Mình chỉ dám sửa < 1k thôi chứ mấy cái lớn hơn thì thua vì nghĩ tới cảnh hoảng hồn vì bùm cái thui mất mấy chục triệu tiền mua lk cs .

Comment

Về tác giả

Collapse

trumsomui~ Tìm hiểu thêm về trumsomui~

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
      X