Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Chẩn đoán bệnh cho mạch inverter

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Chẩn đoán bệnh cho mạch inverter

Tình hình là em đang thiết kế 1 mạch inverter, nhưng không rõ tại sao thì điện áp ngỏ ra tăng đến 600v, nhưng trong lí thuyết thì có 220v

Mạch mờ quá không thấy gì nhưng nếu mạch có hồi tiếp mà sai điện áp thì mấy con trở hồi tiếp sai trị số thôi.

Comment

[QUOTE=trthnguyen;n1709808]Mạch mờ quá không thấy gì nhưng nếu mạch có hồi tiếp mà sai điện áp thì mấy con trở hồi tiếp sai trị số thôi.[/QUOT
      cảm ơn anh(cho em gọi vậy đi), bên cầu H em không kiếm ra 1 số điện trở ở R12,13,16,17 nên thây đổi con khác,không biết có ảnh hưởng đến hồi tiếp ko ạ, còn bên sơ cấp của biến áp em không thây đổi gì

Comment

[QUOTE=Vht1998;n1709811]
        Nguyên văn bởi trthnguyen Xem bài viết
        Mạch mờ quá không thấy gì nhưng nếu mạch có hồi tiếp mà sai điện áp thì mấy con trở hồi tiếp sai trị số thôi.[/QUOT
        cảm ơn anh(cho em gọi vậy đi), bên cầu H em không kiếm ra 1 số điện trở ở R12,13,16,17 nên thây đổi con khác,không biết có ảnh hưởng đến hồi tiếp ko ạ, còn bên sơ cấp của biến áp em không thây đổi gì
        Hồi tiếp là hệ thống đưa 1 phần áp ra ngược trở về IC xung ấy, bạn cắt bên cầu H có ý nghĩa gì đâu.

Comment

[QUOTE=trthnguyen;n1709831]
          Nguyên văn bởi Vht1998 Xem bài viết

Hồi tiếp là hệ thống đưa 1 phần áp ra ngược trở về IC xung ấy, bạn cắt bên cầu H có ý nghĩa gì đâu.
          cảm ơn anh, mạch của em không hồi tiếp, điện áp ra không ổn đinh lắm, chỉ lên đc 170v thôi, vẫn đang trong quá trình sữa chữa, cảm ơn anh ạ

Comment

[QUOTE=Vht1998;n1709871]

cảm ơn anh, mạch của em không hồi tiếp, điện áp ra không ổn đinh lắm, chỉ lên đc 170v thôi, vẫn đang trong quá trình sữa chữa, cảm ơn anh ạ
            Không hồi tiếp thì điện áp không ổn định và khác lý thuyết là đúng rồi. Mà mạch bạn lấy ở đâu sao ai thiết kế mà lại ko có hồi tiếp vậy nhỉ?

Comment

[QUOTE=trthnguyen;n1709872]

Không hồi tiếp thì điện áp không ổn định và khác lý thuyết là đúng rồi. Mà mạch bạn lấy ở đâu sao ai thiết kế mà lại ko có hồi tiếp vậy nhỉ?
              em làm hồi tiếp như trong hình, điện áp qua chân 1 là 310v, ko biết em so sánh với vref lad 12v đc ko ạ
              Attached Files

Comment

Ôi, thiếu gì mạch 3525 trên diễn đàn và google, sao lại lấy cái thiết kế gì kì cục mình chưa thấy bao giờ thế này. Hồi tiếp như vậy nó ra 170V là may lắm rồi đó!!!!@

Ráp lại mạch cơ bản như này nè, tha hồ chỉnh Vo theo công thức của nó:
                Click image for larger version

Name:	image_94966.jpg
Views:	1404
Size:	46.5 KB
ID:	1710083

Comment

[QUOTE=Vht1998;n1710078]

em làm hồi tiếp như trong hình, điện áp qua chân 1 là 310v, ko biết em so sánh với vref lad 12v đc ko ạ
                  Mach của bạn sai nguyên lý rồi, sao lại cho REF nối với GND thế kia? Chưa kể các chân khác sao nối lộn xộn thế?

Comment

[QUOTE=trthnguyen;n1710084]

Mach của bạn sai nguyên lý rồi, sao lại cho REF nối với GND thế kia? Chưa kể các chân khác sao nối lộn xộn thế?
                    do ko có con 3525 nên e làm trên proteus hơi khác,vref trong hình là chân shutdown,e ko sài shutdown nên nối đất,chân 16 là chân vref. cảm ơn anh, để em sửa lại

Comment

Nguyên văn bởi dinhthuong80 Xem bài viết
                      Ôi, thiếu gì mạch 3525 trên diễn đàn và google, sao lại lấy cái thiết kế gì kì cục mình chưa thấy bao giờ thế này. Hồi tiếp như vậy nó ra 170V là may lắm rồi đó!!!!@

Ráp lại mạch cơ bản như này nè, tha hồ chỉnh Vo theo công thức của nó:
                      Click image for larger version

Name:	image_94966.jpg
Views:	1404
Size:	46.5 KB
ID:	1710083
                      cảm ơn anh, do ko có 3525 trên mô phỏng, e tự làm nên khá rắc rối, để em nghiên cứu ạ, cảm ơn anh

Comment

cảm ơn các anh, nhờ các anh mà em xem lại và ngộ ra đc nhiều điều, nếu mình bỏ chân số 9 ko sử dụng, hồi tiếp có chính xác ko ạ, hay hồi tiếp là phải cần chân số 9 ạ

Comment

cảm ơn các anh, nhờ các anh mà em xem lại và ngộ ra đc nhiều điều, nếu mình bỏ chân số 9 ko sử dụng, hồi tiếp có chính xác ko ạ, hay hồi tiếp là phải cần chân số 9 ạ
                          Mấu chốt là nó so điện áp giữa chân 1 và 2, trong đó chân 2 nối với Vref qua R3 nên có điện áp cố định, khi nguồn ra tăng lên thì điện áp chân 1 tăng theo, khi bằng với chân 2 thì IC giảm duty nên nguồn ra được ổn áp, Vout = Vref*(1 + R10/R11)
                          Nếu có cách không sử dụng chân 9 thì vẫn chính xác thôi.

Comment

Mấu chốt là nó so điện áp giữa chân 1 và 2, trong đó chân 2 nối với Vref qua R3 nên có điện áp cố định, khi nguồn ra tăng lên thì điện áp chân 1 tăng theo, khi bằng với chân 2 thì IC giảm duty nên nguồn ra được ổn áp, Vout = Vref*(1 + R10/R11)
                            Nếu có cách không sử dụng chân 9 thì vẫn chính xác thôi.
                            Chân số 9 (COMP) là tín hiệu hồi tiếp so sánh được dùng để so sánh với xứng tầm giác và tạo ra tín hiệu xưng và chỉnh chu kỳ. Không có chân 9 lấy gì mà mạch chỉnh chu kỳ được

https://www.youtube.com/watch?v=-MbwePBRsvM

Comment

Nguyên văn bởi Thanh Ng Xem bài viết

Chân số 9 (COMP) là tín hiệu hồi tiếp so sánh được dùng để so sánh với xứng tầm giác và tạo ra tín hiệu xưng và chỉnh chu kỳ. Không có chân 9 lấy gì mà mạch chỉnh chu kỳ được

https://www.youtube.com/watch?v=-MbwePBRsvM
                              Thì vậy mới phải nói "nếu có cách không dùng chân 9", nếu làm được như vậy thì điện áp ra vẫn không đổi.
                              Mà thực tế trên các IC khác chân COMP chỉ lọc bằng 1 tụ nối xuống GND thôi chứ đâu có lằng nhằng như này nhỉ?

Comment

Về tác giả

Collapse

Vht1998 Tìm hiểu thêm về Vht1998

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X