Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Cấp nguồn cho led quay

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Cấp nguồn cho led quay

Tình hình là em đang làm led quay (POV display), em tính cấp nguồn theo kiểu biến áp xoay (rotary transformer) để giảm tiếng ồn, cuộn sơ cấp sẽ ở stator để cảm ứng sang cuộn thứ cấp được quấn ở rotor nhưng em không biết tính toán quấn dây sao cho đúng để cấp đủ nguồn cho mạch. Còn hình ở dưới thì mạch của em gắn trên rotor của động cơ ổ cứng và chừa 1 khoảng trống ở dưới mạch cho biến áp.
    Mọi người giúp em với em xin cảm ơn.

Tính không hết được đâu, cách phù hợp nhất là làm thử biến áp tỷ lệ vòng dây sơ thứ 1:1, quấn số vòng tối đa mà không gian cho phép, sau đó chỉnh dần. Cách thực nghiệm này hợp lý hơn là tính lý thuyết, có tính đến đâu thì vào thực tế vẫn phải chỉnh nhiều.
    Phần mềm tự do hoặc không dùng máy tính nữa !.

Comment

Nguyên văn bởi chè elec Xem bài viết
      Tình hình là em đang làm led quay (POV display), em tính cấp nguồn theo kiểu biến áp xoay (rotary transformer) để giảm tiếng ồn, cuộn sơ cấp sẽ ở stator để cảm ứng sang cuộn thứ cấp được quấn ở rotor nhưng em không biết tính toán quấn dây sao cho đúng để cấp đủ nguồn cho mạch. Còn hình ở dưới thì mạch của em gắn trên rotor của động cơ ổ cứng và chừa 1 khoảng trống ở dưới mạch cho biến áp.
      Mọi người giúp em với em xin cảm ơn.
      với động cơ ổ cứng thì bạn khó mà làm được biến thế xoay , vì vật liệu làm biến thế xoay không phù hợp , không gian của phần cơ ổ cứng quá nhỏ , chỉ làm được cổ góp điện cho mạch thôi , nhưng linh kiện gắn trên bo như vậy mất cân bằng trọng lực , khi quay nhanh sẽ bị rung lắc .

Comment

Bạn thử dùng nam châm thay cho cuộn sơ cấp.
        sau.ph

Comment

Nguyên văn bởi T.L.M Xem bài viết
          Bạn thử dùng nam châm thay cho cuộn sơ cấp.
          Cách như bác đề nghị thì không ổn rồi , vì muốn có được điện thế cảm ứng qua có công suất đủ để bộ led này hoạt động thì tốc độ quay của nam châm hoặc phần ứng rất cao , vì không gian của thiết bị khá nhỏ , không thể làm quay chậm được ,. mà quay nhanh quá thì e rắng các thứ trên bo mạch đó sẽ văng đi hết .

Comment

Cái đó thì có thể khắc phục được bác ạ. Mình dùng nhiều nam châm, đặt gần rìa của dĩa giống như bánh xe đạp điện thì không cần vòng tua lớn. Nếu đặt gần tâm chắc cũng được vì mạch này không cần công suất lớn.
            sau.ph

Comment

Nguyên văn bởi T.L.M Xem bài viết
              Cái đó thì có thể khắc phục được bác ạ. Mình dùng nhiều nam châm, đặt gần rìa của dĩa giống như bánh xe đạp điện thì không cần vòng tua lớn. Nếu đặt gần tâm chắc cũng được vì mạch này không cần công suất lớn.
              ý của bác cũng không thực hiện được vì nhiều nguyên nhân , phần lấy nguồn nằm trên đĩa quay , nên nam châm không thể ở trên đó được , thứ 2 là nếu đặt phần ứng trên mâm quay để có đủ công suất 3w thì cũng khá nặng so với động cơ ổ cứng và mất đối trọng nghiêm trọng , không thể ổn định được , và 3 là kết cấu của ổ cứng không gắn hoặc gá được các chi tiết máy phát được , loại này chỉ dùng được que , cổ góp điện ,từ dưới sườn ổ cứng đưa lên mâm quay bằng chổi than hay đũa tiếp điện mà thôi

Comment

Về tác giả

Collapse

chè elec Tìm hiểu thêm về chè elec

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
              X