Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Mạch nguồn cách ly cho vi điều khiển

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Mạch nguồn cách ly cho vi điều khiển

Đặt vấn đề:

Khi chúng ta dùng VĐK để điều khiển động cơ DC chẳng hạn, điện áp cấp vào là 24VDC-36VDC. cho mạch cầu H. Rồi dùng các IC chuyên dụng ( như LM78xx chẳng hạn ) để hạ nguồn xuống cho vi điều khiển. ( 5VDC ).
    Tham khảo thêm luồng :
    http://www.dientuvietnam.net/forums/...-1-chieu-5329/
    Mộ vấn đề là nguồn cho tải và cho vi điều khiển là dùng chung. Việc này không cách ly nên có thể dẫn tới nhiễu vào vi điều khiển.

==> Các bác có thể chia sẻ cho em biết là: Các bác thường dùng nguồn như nào để cấp cho VĐK để không bị nhiễu được ko?

Giải pháp của em:

Em đang tính là tích hợp thêm một mạch DC-DC conveter từ 24VDC xuống 12VDC bằng biến áp xung, rồi dùng LM7805 hạ xuống 5VDC.
    Mong các bác cho ý kiến và cùng thảo luận.

Biến áp xung:

Cách hiệu quả nhất là : mua bộ chuyển đổi isolated DC-DC converter để chuyển trực tiếp từ 24/36 VDC sang 5VDC mà dùng. Bán đầy ngoài chợ, không rẻ nhưng vẫn rẻ và tin cậy hơn làm mạch chuyển đổi.
    Phần mềm tự do hoặc không dùng máy tính nữa !.

Comment

Nguyên văn bởi bqviet Xem bài viết
      Cách hiệu quả nhất là : mua bộ chuyển đổi isolated DC-DC converter để chuyển trực tiếp từ 24/36 VDC sang 5VDC mà dùng. Bán đầy ngoài chợ, không rẻ nhưng vẫn rẻ và tin cậy hơn làm mạch chuyển đổi.
      Bác bqViet nói vậy thì là cách tốt nhất rồi.
      Có lẽ theo phương án bác cho nhanh.

Một vấn đề nữa:

Khi đo dòng động cơ bằng điện trở shunt...em muốn đọc vào ADC giá trị điện áp này.
      Vậy làm thế nào để cách ly được tín hiệu analog trên điện trở shunt này? ( để tránh nhiễu )

isolated DC-DC converter
      Last edited by luongthitu; 24-12-2013, 16:05.

Comment

linh kiện cách ly analog ở việt nam rất hiếm.
        nước ngoài họ có rất nhiều mà: ISO122,...

Comment

.....Mộ vấn đề là nguồn cho tải và cho vi điều khiển là dùng chung. Việc này không cách ly nên có thể dẫn tới nhiễu vào vi điều khiển. ....

Dùng chung bình thường .
          Không sao hết , bất kể là tải kiểu gì .
          Quan trọng là kiến thức thiết kế mạch PCB thôi .
          Chuyên làm các mạch điện tử bí hiểm và kỳ quặc .
          nguyendinhvan1968@gmail.com

Mobil : 0903 252 168 Chỉ gọi từ 09 giờ đến 17 giờ . Từ 18 giờ ngoài vùng phủ sóng

Comment

Về tác giả

Collapse

luongthitu Tìm hiểu thêm về luongthitu

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
          X