Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Thiết kế hoàn chỉnh mạch nguồn xung flyback đơn giản nhất

Collapse
This is a sticky topic.
X
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Anh Bqviet cho em hỏi thêm: Hiện em đang thử chạy 1 cái ee13 (P:5.9mH/170 vòng) của điện thoại di động và 1 cái epc13 (P:1.7mH/160 vòng) của thế giới ic thì thấy ee13 của điện thoại di động chạy tốt hơn. Với cùng 1 tải thì epc13 bị rít và nhanh nóng hơn, TNY cũng nóng hơn. Vậy với ee13 thì thông số về điện cảm và số vòng hợp lý là khoảng bao nhiêu vậy anh.

Comment

• Anh Bqviet cho em hỏi thêm: Hiện em đang thử chạy 1 cái ee13 (P:5.9mH/170 vòng) của điện thoại di động và 1 cái epc13 (P:1.7mH/160 vòng) của thế giới ic thì thấy ee13 của điện thoại di động chạy tốt hơn. Với cùng 1 tải thì epc13 bị rít và nhanh nóng hơn, TNY cũng nóng hơn. Vậy với ee13 thì thông số về điện cảm và số vòng hợp lý để đảm bảo chạy hết công suất là khoảng bao nhiêu vậy anh.

Comment

• EPC13 mua ở hàng linh kiện là hàng rác từ tàu khựa thải ra, dân buôn đánh hàng lẻ về. Gọi là rác vì thường nó không mài khe hở lõi mà đệm (kê) tạo khe hở, cũng chẳng tẩm sấy dầu cách điện. Linh kiện trong xạc điện thoại, dù loại rẻ tiền nhất, cũng vẫn là linh kiện tương đối chuẩn.

TNY chạy tốt với biến áp có điện cảm trong cả dải rất rộng 1 - 5 mH. Cái quan trọng để hiệu suất cao, công suất ra lớn là : điện cảm rò bé, đồng nghĩa với việc lõi phải mài chứ không được kê. Điện cảm rò mới quan trọng, điện cảm cuộn sơ cấp ít quan trọng.
        Phần mềm tự do hoặc không dùng máy tính nữa !.

Comment

• Bác bqviet cho em hỏi, mạch của bác có thay đổi để làm thành nguồn DC-DC, vào 5V, ra cỡ 200V, công suất thì dưới 2W được không ạ?

Comment

• Biến đổi từ 5 sang 200V vẫn là kiểu flyback nhưng mạch rất khác, biến áp cũng rất khác.

Comment

• Nguyên văn bởi bqviet Xem bài viết
              Biến đổi từ 5 sang 200V vẫn là kiểu flyback nhưng mạch rất khác, biến áp cũng rất khác.
              Bác có thể cho em một sơ đồ tham khảo được không ạ. Cám ơn bác

Comment

• Vui lòng mở luồng hỏi riêng để tránh loãng luồng này.

Comment

• anh AD ơi em tham khảo làm lại mạch của a nhưng toàn bị nổ trở công suất ạ . mong a giải thích và tư vấn giúp em. em xin chân thành cảm ơn a ạ. mong a phản hồi sớm giúp em!

Comment

• Trở công suất nào ?

Comment

• dạ trở 10 ôm 1W ạ em đang dùng biến áp xung e mua ở link này ạ
                      http://banlinhkien.vn/goods-4187-bie...1a-cx7131.html

e ko biết được nó cứ nổ trở công suất dc 4 giây là nó nổ ạ .
                      Attached Files

Comment

• dạ trở 10 ôm 1W ạ em đang dùng biến áp xung e mua ở link này ạ
                        http://banlinhkien.vn/goods-4187-bie...1a-cx7131.html

e ko biết được nó cứ nổ trở công suất dc 4 giây là nó nổ ạ .

Comment

• trở 10R/1W ạ. a cho em hỏi nếu con TNY chưa hoặt động hoặc đang hoặt động bị hỏng liệu có bị nổ, ngắn mạch không ạ

Comment

• Khả năng lớn là biến áp bị bão hòa => dòng tăng vọt nhanh khiến IC nguồn không cắt kịp => cháy điện trở R2 bảo vệ ở đầu vào. Loại biến áp này chất lượng thấp, đừng dùng.

Bạn nào cần vài chiếc biến áp để chế thử, bqv có thể tặng. Vui lòng để lại tên và địa chỉ.

Comment

• làm ơn test mạch gắn bóng đèn 25w hoặc 5w sợi đốt từ +310 sang. có gì bóng đèn sáng. giảm thiểu thiệt hại người và của.
                              LÕI LỌC INVERTER PURE SINE 0169.339.3635.

Comment

• Dùng bóng đèn rất tốt, đúng chất thợ. Tuy nhiên mạch này rất đơn giản, đã có điện trở R2 đóng vai trò cầu chì bảo vệ đầu vào. Khi trục trặc chỉ hỏng cái điện trở 400 đ thì cũng chưa thiệt hại gì đáng kể.

Nếu R2 nổ ngay khi cấp điện thì có khả năng dòng xộc vào tụ (inrush current) khi khởi động lớn hoặc điện trở không đủ công suất. Đắng này mạch chạy vài giây mới nổ điện trở bảo vệ thì rõ ràng gây bởi biến áp hoặc IC nguồn chất lượng thấp rồi.

Comment

Về tác giả

Collapse

bqviet Tìm hiểu thêm về bqviet

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X