Thông báo

Collapse
No announcement yet.

bộ kích điện 12v lên cao áp công suất 500w-1000w

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

Nguyên văn bởi TRUNG DŨNG Xem bài viết
    tớ không rõ lắm nhưng để quấn ba xung thì LAN HƯƠNG là rõ nhất http://www.dientuvietnam.net/forums/...ad.php?t=12659http://www.dientuvietnam.net/forums/...t=12659&page=2 ,nhưng mình gửi tin nhắn cho Hương thì không thấy hồi âm.
    Mà quấn ba xung mình nghĩ phải dùng dây nhiều sợi bện vào chứ không dùng được dây có đường kính lớn thì phải??!!?
    Nói về BA xung thì mình cam đoan với bạn rằng Lan Hương cũng chỉ quấn mò mà thôi .nó là lõi ferit hàng chợ thì tính toán kiểu gì đây . nếu dễ làm thế thì ai cũng chế tạo thử rồi ,mình thấy bạn lan hương này có người đỡ đầu đấy bạn có hỏi nhưng ko nhận được câu trả lời đúng ko .có lẽ ko có câu trả lời nên ngại ko dám đấy .

Comment

Nói chung dùng Acquy 12V không thể cho công suất 1kW được.Giải thích như sau:
      Acquy có điện trở trong Ro,Ro tuy rất nhỏ nhưng ảnh hưởng tới công suất.Cứ cho là Ro nhỏ, nó khoảng cỡ 0.1 ôm.Suy ra công suất tối đa Acquy có thể cho được theo định luật Ôm khi ngắn mạch là :
      P= U^2/Ro=144/0.1 =1440 W =1.44 KW.
      Trong trường hợp có tải,để cho công suất trên tải đạt tối đa thì điện trở tải (mạch UPS ) là Rt phải bằng Ro tức là 0.1 ôm. Khi đó công suất trên tải bằng 1/2 tổng công suất tối đa tức là Pt=720W.
      Đó là chưa kể hao phí, hiệu suất mạch,cộng thêm cos phi luôn nhỏ hơn 1 do mạch có L, R, C.
      Từ đó suy ra P <1 kW.
      Thông số 100AH không liên quan đến công suất của mạch.Nó chỉ cho ta thấy khả năng tích điện (dung lượng) của ắc quy mà thôi.

Comment

Nguyên văn bởi duong_act Xem bài viết
        Nói chung dùng Acquy 12V không thể cho công suất 1kW được.Giải thích như sau:
        Acquy có điện trở trong Ro,Ro tuy rất nhỏ nhưng ảnh hưởng tới công suất.Cứ cho là Ro nhỏ, nó khoảng cỡ 0.1 ôm.Suy ra công suất tối đa Acquy có thể cho được theo định luật Ôm khi ngắn mạch là :
        P= U^2/Ro=144/0.1 =1440 W =1.44 KW.
        Trong trường hợp có tải,để cho công suất trên tải đạt tối đa thì điện trở tải (mạch UPS ) là Rt phải bằng Ro tức là 0.1 ôm. Khi đó công suất trên tải bằng 1/2 tổng công suất tối đa tức là Pt=720W.
        Đó là chưa kể hao phí, hiệu suất mạch,cộng thêm cos phi luôn nhỏ hơn 1 do mạch có L, R, C.
        Từ đó suy ra P <1 kW.
        Thông số 100AH không liên quan đến công suất của mạch.Nó chỉ cho ta thấy khả năng tích điện (dung lượng) của ắc quy mà thôi.
        bác này nói mới hay nè .bác tin rằngvới 3V người ta còn tạo ra được 1.6KV ko . với 12V thì ko biết bao nhiêu nhỉ .bạn vào google seach tesla coil đi rồi thấy sức mạnh phi thường của năng lượng điện từ
        còn dòng của accu thì có thể hiểu đơn giản như thế này . giả sử có một accu 12V/7A => Pmax=84W .nếu dùng cho bóng đèn 12V/30W thì chỉ dùng được gần 3 tiếng đồng hồ .nhưng nếu dùng cho bóng 12V/2W thì
        tức là nếu dung lượng accu càng lớn thì dùng càng được lâu .vì vậy tại sao trong các trạm viễnthoongg lại dùng những accu dòng lớn như 100AH,180AH,235AH

Comment

Nguyên văn bởi flamingo_ld Xem bài viết
          bác này nói mới hay nè .bác tin rằngvới 3V người ta còn tạo ra được 1.6KV ko . với 12V thì ko biết bao nhiêu nhỉ .bạn vào google seach tesla coil đi rồi thấy sức mạnh phi thường của năng lượng điện từ
          còn dòng của accu thì có thể hiểu đơn giản như thế này . giả sử có một accu 12V/7A => Pmax=84W .nếu dùng cho bóng đèn 12V/30W thì chỉ dùng được gần 3 tiếng đồng hồ .nhưng nếu dùng cho bóng 12V/2W thì
          tức là nếu dung lượng accu càng lớn thì dùng càng được lâu .vì vậy tại sao trong các trạm viễnthoongg lại dùng những accu dòng lớn như 100AH,180AH,235AH
          Vâng ! Cám ơn bác chỉ giáo ! Nhưng xin bác phân biệt rõ cho cái thời gian và cái dòng điện. Cái ví dụ bác nói đến ấy thì bác đang nói về thời gian của acquy đấy chứ có nói đến dòng điện đâu : "nếu dung lượng accu càng lớn thì dùng càng được lâu ". Dĩ nhiên là tôi không phủ nhận 3V được 1.6kW nhưng bác có dám khẳng định 2 quả pin con thỏ nối tiếp ( đúng 3V) có cho được công suất 10W không.Còn phải xem cái 3V ấy nó từ đâu ra chứ.Nó lấy từ cái biến áp to như con voi phải khác lấy từ 2 quả pin tiểu.Còn cái công suất 720W là tôi đang vó đến cái ăcquy 12v 100AH đấy chứ không phải cái ắc quy 12v5000AH đâu nhé.
          Còn trạm viễm thông nó dùng 100,180,235 AH là để tăng thời gian sử dụng khi mắt điện chứ có gì đâu.Chú đâu phải để cho công suất cao.

Comment

accu 100AH,180AH,235AH có thể cho dòng lớn nhưng 100AH,180AH,235AH là thông số chỉ dung lượng chứ không phải dòng!

Comment

Vâng ! Cám ơn bác chỉ giáo ! Nhưng xin bác phân biệt rõ cho cái thời gian và cái dòng điện. Cái ví dụ bác nói đến ấy thì bác đang nói về thời gian của acquy đấy chứ có nói đến dòng điện đâu : "nếu dung lượng accu càng lớn thì dùng càng được lâu ". Dĩ nhiên là tôi không phủ nhận 3V được 1.6kW nhưng bác có dám khẳng định 2 quả pin con thỏ nối tiếp ( đúng 3V) có cho được công suất 10W không.Còn phải xem cái 3V ấy nó từ đâu ra chứ.Nó lấy từ cái biến áp to như con voi phải khác lấy từ 2 quả pin tiểu.Còn cái công suất 720W là tôi đang vó đến cái ăcquy 12v 100AH đấy chứ không phải cái ắc quy 12v5000AH đâu nhé.
              Còn trạm viễm thông nó dùng 100,180,235 AH là để tăng thời gian sử dụng khi mắt điện chứ có gì đâu.Chú đâu phải để cho công suất cao.
              Chắc bạn hoa mắt hay sao ấy .mình viết là 3V -> 1.6KV chứ ko phải 1.6KW
              bạn biết 220VAC/1KW thì chỉ có 5A ,như vậy dùng accu 12VDC/7A mà lại dám bảo là ko được 1KW chắc mấy chú Trung Quốc chuẩn bị thất nghiệp vì thiết bị invertter mất

Comment

Nguyên văn bởi nsp Xem bài viết
                accu 100AH,180AH,235AH có thể cho dòng lớn nhưng 100AH,180AH,235AH là thông số chỉ dung lượng chứ không phải dòng!
                nó không phải là có thể .mà là chắc chắn cho dòng như thế
                bạn cứ thử chập hai đầu accu 7A lại với nhau thì thấy chứ chưa cần đến 180A đâu

Comment

bạn biết 220VAC/1KW thì chỉ có 5A ,như vậy dùng accu 12VDC/7A mà lại dám bảo là ko được 1KW chắc mấy chú Trung Quốc chuẩn bị thất nghiệp vì thiết bị invertter mất
                  À ra vậy ! Chắc cái nguồn 1V/10A cho công suất cho khi đến 10kW đấy.Nếu vậy tội gì dùng 220VAC/5A làm gì , dùng béng cái acquy 12VDC /7A cho gọn nhẹ mà nếu không thì dùng hẳn 1VDC /10A

Comment

À ra vậy ! Chắc cái nguồn 1V/10A cho công suất cho khi đến 10kW đấy.Nếu vậy tội gì dùng 220VAC/5A làm gì , dùng béng cái acquy 12VDC /7A cho gọn nhẹ mà nếu không thì dùng hẳn 1VDC /10A
                    3V->1.6kV chẳng có ý nghĩa gì khi nói đến UPS.và cũng chẳng có cái Acquy nòa ghi thông số là 12V/7A không biết bạn lấy thông số 7A ở đâu.

Comment

Chập 2 đầu Acquy 12V lại để tìm cái thông số gì của Acquy nhỉ .
                      Mà làm gì có cái acquy nào có thông số 12V 7A hay 180A.
                      Không nên nhầm đơn vị A với AH.Hình như bạn đang nhầm đấy.
                      A là đơn vị của cương độ dòng điện.
                      AH là đơn vị của điện tích.
                      1AH= 1A.1h = 1A. 3600s = 3600 Culong.

Comment

3V->1.6kV chẳng có ý nghĩa gì khi nói đến UPS.và cũng chẳng có cái Acquy nòa ghi thông số là 12V/7A không biết bạn lấy thông số 7A ở đâu.
                        đúng rùi tại sao ko dùng 1VDC/10A nhỉ .ý tởng hay

Comment

-Rất vui mình rất cảm ơn các cậu đã quan tâm,và tranh luận sôi nổi,
                          -Nhưng các cậu à ,inverter 12v-220V/1KVA,có phải không?
                          -Nói thật mình cũng đã tự sản xuất bộ đổi điện 12V - 220V / 1KW rồi nhưng nó chạy bằng biến thế sắt từ to và cồng kềnh,nhưng cái mình cần ở diễn đàn này là chế tạo bằng ferit,nhưng điện áp cao hơn 300V đến 500V mà hiệu suất cũng phải cao (tải 300 Ôm đến 800 Ôm,luôn thay đổi,{ổn dòng,khó đây}).
                          -Mình hỗ trợ thêm nhé các cậu dùng thử ắc quy 24V xem sao??có dễ hơn không,nguồn ra cao ta đưa nguồn vào cao lên,được không?thank

Comment

Hic!
                            1. Kỹ thuật thì phải chính xác: Dung lượng accu không tính bằng A --> nó là Ah ! Nếu cần biết tại sao thì bác tìm đọc thêm tài liệu. Có người viết là AH và chưa chắc biết tại sao viết là Ah mà không phải là AH.
                            2. Dòng ngắn mạch phụ thuộc vào nội trở của accu, không phụ thuộc vào dung lượng mặc dù dòng đó có thể là đồng biến với dung lượng trong cùng 1 chủng loại accu nhất định.

Comment

các cậu à,chẳng nói đâu xa,các cậu cứ tháo UPS vi tính ra mà xem accu nó chỉ vào khoảng 12V 7,2Ah mà thôi,vậy mà nó có thể đưa ra công suất 1000AV cơ đấy,tất nhiên là chỉ được 15-30 phút mà thôi..........nhưng các cậu đã có lòng thì giúp mình chế tạo vụ biến áp xung đi,cứ tranh luận accu làm gì,hihi,CẢM ƠN CÁC CẬU

Comment

D-k

Nguyên văn bởi nsp Xem bài viết
                                Hic!
                                1. Kỹ thuật thì phải chính xác: Dung lượng accu không tính bằng A --> nó là Ah ! Nếu cần biết tại sao thì bác tìm đọc thêm tài liệu. Có người viết là AH và chưa chắc biết tại sao viết là Ah mà không phải là AH.
                                2. Dòng ngắn mạch phụ thuộc vào nội trở của accu, không phụ thuộc vào dung lượng mặc dù dòng đó có thể là đồng biến với dung lượng trong cùng 1 chủng loại accu nhất định.
                                đúng cậu nói rất đúng

thôi đi mà

Comment

Về tác giả

Collapse

TRUNG DŨNG Tìm hiểu thêm về TRUNG DŨNG

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X