Thông báo

Collapse
No announcement yet.

FET và MOSFET dùng thế nào vậy các bác ?

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• FET và MOSFET dùng thế nào vậy các bác ?

Em chưa bít hai cái loại trên sử dụng như thế nào,đọc sách cũng chẳng hiểu.Các bác chỉ dẫn cho em và những người chưa biết với.Cảm ơn nhiều.

bạn hỏi :sử dụng như thế nào ?
    vậy mình cũng xin nói ngắn gọn : y như một con tranzitor chỉ có điều dòng chịu của nó lớn vài A chỉ là chuyện nhỏ
    còn mỗi loại thì sơ đồ chân khác nhau nên tìm đọc datasheet trước để biết thông số cơn bản và sơ đồ chân nhé
    bạn thử làm thư hai mạch cầu H một bằng tranzitor và một bằng IRF rồi so sánh biết liền cách dùng ý mà bạn nên tìm cặp IRF540 và IRF 9540 để thử
    nếu như theo datasheet của tụi nó thì con 540 có dòng max là 29A còn con 9540 là 27A nhưng đó chỉ là lý thuyết thôi chứ chạy khoảng 5A mà không có nhôm tải nhiệt thì ôi thôi bức liền
    nói vậy thôi chứ biết cách dùng thì dễ còn biết rỏ về nó thì bạn nên đọc sách thêm đi thế thì thiết kế mạch mới ổn được
    IRF muôn năm
    he`he`he`
    Cty TNHH Cơ Điện tử Hiệp Phát.
    ------------------------------------------
    Trần Hoàng Giang
    11-04-1985

Mobil: 0905 438 533

Comment

Cụ thể hơn đi.Mình mua về nối từ + qua 1 cái bóng đèn đến chân D,chân S nối mát.
      Cứ sờ tay vào chân G thì đèn sáng(nhưng sáng tối ko đều),sờ cái nữa mới tắt.Ko hiểu tại sao.Phân cực như thế nào để nó hoạt động đúng nhỉ ?Chẳng thấy sách nào nói cả.

Comment

Đúng đó, bác nào rảnh thì chỉ bảo chi tiết hơn đi, tui cũng đang định hỏi về cái này à.

Cám ơn nhìu
        Núi cao bởi có đất bồi
        Núi chê đất thấp, núi ngồi ở đâu?
        Muôn dòng sông đổ biển sâu
        Biển chê sông nhỏ, biển đâu nước còn?

Comment

Nguyên văn bởi HienHLC
          Cụ thể hơn đi.Mình mua về nối từ + qua 1 cái bóng đèn đến chân D,chân S nối mát.
          Cứ sờ tay vào chân G thì đèn sáng(nhưng sáng tối ko đều),sờ cái nữa mới tắt.Ko hiểu tại sao.Phân cực như thế nào để nó hoạt động đúng nhỉ ?Chẳng thấy sách nào nói cả.
          Bác muốn nó tắt thì phải phân cực ngược ấy

Comment

Ví dụ sơ đồ bạn đưa ra dùng IRF540 thì nối chân G của nó với một cổng IC CMOS nào đó (nuôi nguồn 12 V) và kích qua IC này là được

Comment

Nguyên văn bởi HienHLC
              Cần phải biết thế này: FET và MOSFET là 1, trừ khi nào người ta nói JFET thì nó mới khác. MOSFET còn được gọi tắt là IGFET tức transistor hiệu ứng trường có cực cổng đảo và có lớp cách điện.
              Phân cực:
              Trong các ứng dụng JFET thường được thay bằng MOSFET , vì chúng có nhiều điểm tương đồng với nhau, chỉ khác ở chỗ cực cổng của MOSFET có lớp cách điện và có tổng trở vào khoảng [latex]10 ^12 [/latex]ohm.
              Khi cấp điện áp cho chúng đối với FET kênh N thì D vào nguồn dương, S xuống âm hoạc mass, ở kênh P thì S nối vào nguồn dương , D xuống âm hoạc mass, G nối với đờng vào tín hiệu. Khi điện áp vào G có giá trị điện áp âm lớn FET thắt kênh => dòng Id =0 . Khi G tăng dần mức vol kênh bắt đầu mở rộng khi đó có dòng Id và tăng dần dần . khi G tăng gia trị điện áp đến mức giới hạn điện áp đánh thủng tiếp giáp GS, => dòng dẫn trong kênh đạt giá trị cực đại.
              Giá trị phân cực cho FET dù kênh N hay P chúng có mức vol phân cực tối thiểu là: -2V < 0V < +2 V . Khác với transistor BJT , Tiếp giá GS có thể phân cực lớn hơn 0.6 vol hoạc nhỏ -0.6 hơn vẫn ổn định. Khi G có giá trị âm cực nhỏ thì lúc này dòng điện không thể đi qua.
              Như thế cách bạn chạm tay vào chân G 1 lần thì đèn sáng tức là lúc này bạn đãn chuyển G có điện áp = 0 V xuống âm => đèn sáng ,và chạm vào 1 lần nữa , lúc này bạn làm cho chân G có giá trị âm thấp nhất => không có dòng đi qua đèn tắt. Bạn phân cực đúng.
              Linh kiện bạn đang sử dụng có thể không phải là MOSFET mà là JFET vì nếu đối với MOSFET rất ít khi ứng dụng vào các công tắc chuyển mạch, vì loại MOSFET này dẽ bị đánh thủng do tĩnh điện, và cơ thể bạn luôn luôn có 1 dòng điện tĩnh cho nên khi bạn thao tác về MOSFET khi bạn chưa gắn vào mạch thì nó đã hỏng rồi , làm việc với linh kiện MOSFET cần phải hiểu nó, công thêm có 1 số dụng cụ chống tĩnh điện đặc biệt. Không sùng kìm hoạc tuốc-lơ-vit có nhiễm từ mà đưa vào gần nó.
              Thân!

Comment

Giải thích hết thì dài lắm!
                1/ Mosfet, jfet, Igbt đều thuộc dòng Transistor trường. Còn khác nhau thế nào thì bạn phải tự tìm hiểu...
                2/ Nội trở D-S dẫn bão hòa nhỏ hơn Transistor thường ( BJT) nhiều lần...tùy loại có thể đạt tới 0,2 Ohm cho tiếp điểm D -S.
                3/ Nội trở đầu vào G/S rất lớn, nên không gây tổn hao dòng đầu vào với dòng Mosfet và IGBT, trừ Jfet.
                4/ Nhược điểm của Mosfet và IGBT là hệ số khuếch đại thấp hơn BJT, nhưng độ ồn nội bộ thấp hơn.
                5/ Điện áp điều khiển chân G của Mosfet và IGBT đòi hỏi điện áp cao hơn BJT; và vì trở kháng G/S lớn lên ko bị ghim điện áp như BJT ( ở BJT =0,78 max). Vì vậy nếu áp G/S vượt quá ngưỡng => thay đổi khổ rộng times của D-S và có thể gây quá trường điện G/S làm chết linh kiện. Vì vậy cực G/S của Mosfet; IGBT bao giờ cũng có diode zener giới hạn biên độ áp điều khiển. Biên độ giới hạn này thường cao hơn áp bão hòa G/S một chút, thường lấy + 10%. áp bão hòa g/s.
                6/ Mosfet và IGBT dẫn và ngắt thụ động. Có nghĩa là có lệnh áp dẫn thì dẫn mãi và chỉ ngắt khi có lệnh áp cho ngắt thôi, không giống như BJT... Vì vậy trong mạch điện trong khi sửa chữa: Mosfet và IGBT, Jfet không đc phép hở chân G. Trong các IC chuyển mạch có sử dụng các linh kiện có điều khiển bằng cổng G (điện trường) thì các phần tử không dùng phải nối Mass hoặc lên +V.
                Thôi khuya rồi em đi ngủ đây! chúc các bác ngủ ngon và học giỏi nhé.
                Tôi thích cái cầu kỳ của kỹ thuật
                Nhưng ghét mọi phức tạp trong tính cách con người

Comment

Nguyên văn bởi daominhchien Xem bài viết
                  Giải thích hết thì dài lắm!
                  1/ Mosfet, jfet, Igbt đều thuộc dòng Transistor trường. Còn khác nhau thế nào thì bạn phải tự tìm hiểu...
                  2/ Nội trở D-S dẫn bão hòa nhỏ hơn Transistor thường ( BJT) nhiều lần...tùy loại có thể đạt tới 0,2 Ohm cho tiếp điểm D -S.
                  3/ Nội trở đầu vào G/S rất lớn, nên không gây tổn hao dòng đầu vào với dòng Mosfet và IGBT, trừ Jfet.
                  4/ Nhược điểm của Mosfet và IGBT là hệ số khuếch đại thấp hơn BJT, nhưng độ ồn nội bộ thấp hơn.
                  5/ Điện áp điều khiển chân G của Mosfet và IGBT đòi hỏi điện áp cao hơn BJT; và vì trở kháng G/S lớn lên ko bị ghim điện áp như BJT ( ở BJT =0,78 max). Vì vậy nếu áp G/S vượt quá ngưỡng => thay đổi khổ rộng times của D-S và có thể gây quá trường điện G/S làm chết linh kiện. Vì vậy cực G/S của Mosfet; IGBT bao giờ cũng có diode zener giới hạn biên độ áp điều khiển. Biên độ giới hạn này thường cao hơn áp bão hòa G/S một chút, thường lấy + 10%. áp bão hòa g/s.
                  6/ Mosfet và IGBT dẫn và ngắt thụ động. Có nghĩa là có lệnh áp dẫn thì dẫn mãi và chỉ ngắt khi có lệnh áp cho ngắt thôi, không giống như BJT... Vì vậy trong mạch điện trong khi sửa chữa: Mosfet và IGBT, Jfet không đc phép hở chân G. Trong các IC chuyển mạch có sử dụng các linh kiện có điều khiển bằng cổng G (điện trường) thì các phần tử không dùng phải nối Mass hoặc lên +V.
                  Thôi khuya rồi em đi ngủ đây! chúc các bác ngủ ngon và học giỏi nhé.
                  Đó vẫn là 1 con số quá lớn. Mình thấy có những loại fet có Rdson chỉ vài mOhm thôi.

Comment

Về tác giả

Collapse

HienHLC Tìm hiểu thêm về HienHLC

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                  X