Thông báo

Collapse
No announcement yet.

500W low cost 12V to 220V inverter author: Ashad Mustufa

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

Nguyên văn bởi mau30v1 Xem bài viết
    mình thấy dùng tran ko ổn.vì phải tỏa nhiệt cho cac đèn vừa tốn kém về kinh tế lại tiêu hao điện.có ai có sơ đồ lắp ráp bằng MOSFET ko?giúp mình với
    Phải chăng MOSFET không phải là transistor?

Thân,
    Biển học mênh mông, sức người có hạn

Comment

Bạn xem thử mạch nầy ...
      Dùng 4069 thì nhàn thật ,nhưng hai bên nóng không đều .
      Attached Files

Comment

Nguyên văn bởi mau30v1 Xem bài viết
        anh Co_processor oi.anh co the cho e so dien thoai duoc ko?hay gui cho e so do mach dien dung MOSFET duoc ko?
        Mạch dùng MOSFET cũng có trong diễn đàn này mà, tạo dao động bằng IC 4069 đó.

Comment

Nguyên văn bởi nguyenmau Xem bài viết
          Bạn xem thử mạch nầy ...
          Dùng 4069 thì nhàn thật ,nhưng hai bên nóng không đều .
          Sao lại nóng không đều là sao nhỉ hay duty # 50% ?

Comment

Nguyên văn bởi Co_processor Xem bài viết
            Sao lại nóng không đều là sao nhỉ hay duty # 50% ?
            -Ở mạch tui đã ráp thì đo điện thế ở hai ngỏ ra sai biệt đến 1V ,chạy không tải đã bên nóng bên nguội rồi .Thay 4069 , tụ ,trở vẫn y vậy .
            Chán quá nên làm mạch chạy 4047 ,chạy ngon .

-Mạch dang nầy còn một khiếm khuyết nữa : điện thế ra Vout=220Vac thay đổi theo Vcc=12Vdc .Khi bình mạnh thì Vout tăng cao .
            Nghĩa là Vout cần ổn áp chạy mới hay .

Comment

Nguyên văn bởi nguyenmau Xem bài viết
              -Ở mạch tui đã ráp thì đo điện thế ở hai ngỏ ra sai biệt đến 1V ,chạy không tải đã bên nóng bên nguội rồi .Thay 4069 , tụ ,trở vẫn y vậy .
              Chán quá nên làm mạch chạy 4047 ,chạy ngon .

-Mạch dang nầy còn một khiếm khuyết nữa : điện thế ra Vout=220Vac thay đổi theo Vcc=12Vdc .Khi bình mạnh thì Vout tăng cao .
              Nghĩa là Vout cần ổn áp chạy mới hay .
              Những đầu vào không sdụng của 4096 bác có nối xuống mass hay kéo lên nguồn chưa?
              ...điện thế ra Vout=220Vac thay đổi theo Vcc=12Vdc .Khi bình mạnh thì Vout tăng cao... Cái này thì phải chụi thui vì mạch này đơn giản mà bác! Khi quấn biến thế bác chụi khó làm các đầu ra 180V, 200V, 220V, 240V. Khi ấy ta thêm cái chuyển mạch "vặn xoay tròn" để ra áp như yêu cầu. Còn nếu như muốn automatic một chút thì bắt chước nguyên lý cái UPS của thằng ARES, làm cái mạch dò áp ngỏ ra (dùng opamp mà so sánh thui) để đóng ngắt các relay chuyển mạch tự động làm áp ra ít bị đột biến.

Comment

Các bác cho em hỏi tại sao sau khi nghịch lưu ra 220VAC rồi lại nắn thành 220VDC rồi lại cho qua 4 con FET để thành 220VAC? Cái này có ưu điểm gì hơn là chỉ nghịch lưu ra 220VAC thôi?

Comment

Nguyên văn bởi namqn Xem bài viết
                  Phải chăng MOSFET không phải là transistor?

Thân,
                  Mosfet là transitor trường, điều khiển bằng điện áp (điện áp đầu vào cao thì điện áp đầu ra cao và ngược lại, có tác dụng khuếc đại công suất, thường được dùng trong các mạch điều chỉnh tốc độ động cơ một chiều thay thế cho điều rộng xung). Các loại mosfet thường có công suất lớn (vd : IRF250 - 30A...).
                  Hướng dẫn cụ thể cho AVR tại đây :
                  Hãy nhấn vào nút "Cảm ơn" để em biết rằng em đã giúp được một ai đó.

Comment

Nguyên văn bởi lexluthorvn Xem bài viết
                    Các bác cho em hỏi tại sao sau khi nghịch lưu ra 220VAC rồi lại nắn thành 220VDC rồi lại cho qua 4 con FET để thành 220VAC? Cái này có ưu điểm gì hơn là chỉ nghịch lưu ra 220VAC thôi?
                    Có thể sơ đồ của bạn sử dụng biến đổi DC/DC tần số cao với biến áp nâng áp lõi ferit rồi cắt 50Hz qua cầu fet. Nếu đúng vậy thì thể tích lõi sẽ giảm rất nhiều so với phương án sử dụng rung 50Hz rồi qua biến áp nâng (biến áp lõi sắt kỹ thuật).
                    Bạn chỉ cần nhìn lõi là biết ngay.

Comment

Nguyên văn bởi sphinx Xem bài viết
                      Hôm qua em ra chợ trời có thấy bán DC-AC Inverter của bọn SOUER Trung Quốc các bác ạ, công suất từ 350 - 1000W. Con 1000W giá khoảng 650k. Thấy nó quảng cáo chạy được khoan điện, laptop, tivi, DVD.....!

Em có tìm thấy link của nó:
                      http://www.chinakh.com/product-power%20inverter.htm
                      Hình nó giống hệt thế này:
                      Bạn đã mua rồi thì sài thủ hết công suất côi sao. Nếu thấy chất lượng tốt thì quảng cáo cho các bạn khác dùng thử nha. Đợi tin của bạn.
                      Đệ cũng muốn có một cái để sài. Acqui thì mình có 4 cái 12 volt 450AH mình nghĩ có thể dùng nó tạm thời khi cúp điện từ 12 đến 24 giờ. Nhà mình chỉ có 08 bóng 1,2mét, 02 tivi, 02 máy vi tinh thôi. Bạn nghỉ đử sài chứ.

Comment

cho em hỏi cái biến áp trong sơ đồ của "Trent" thì quấn thế nào hay mua biên áp trên thị trương vây?

Comment

Theo tôi thấy thì mạch inverte biến thế là quan trọng nhất vì nó vừa tổn hao nguồn nhiều nhất, nếu sử dụng được các biến thế ngoại thì tốt chứ còn biến thế mình quấn ở đây sử dung chạy không bền do nóng và hay cháy biến thế.

Comment

...Nhà mình chỉ có 08 bóng 1,2mét, 02 tivi, 02 máy vi tinh thôi. Bạn nghỉ đử sài chứ...

Không thể nào đủ được bạn à.
                            Cái đèn ống tuy tiết kiệm hơn đèn dây tóc nhưng khi khởi động ăn dòng nhiều hơn đèn dây tóc, đó là lúc mồi đèn tiếp điểm nhiệt đóng lại nhằm nạp năng lượng qua cuộn dây.
                            Như thế này thì khả quan đây :
                            2 bóng 1.2m, 1 TV, 1 Computer.

Comment

Ba cái đồ quỉ sứ của Tàu xài không tin được . Mau cháy lắm . Các bạn cẩn thận .

Comment

theo các bác thì máy biết áp trong mạch 12v to 220v mình mua loai biến áp mấy A, 1A,2Ahay.......

Comment

Về tác giả

Collapse

Trent Tìm hiểu thêm về Trent

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X