Thông báo

Collapse
No announcement yet.

500W low cost 12V to 220V inverter author: Ashad Mustufa

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Dúng là công suất lớn thật biến áp mainhf dùng là lấy từ 1 con UPS 1200W mà . Mình đang thử thay trở công suất bằng mạch tạo xung vuông 50HZ của Co_processor sử dụng CD4047BE mà sao khi đưa tìn hiệu vào D718 hoặc TIP41 để khuyếch đại trước khi cấp vào tầng công suất thì mấy con tran này đều rất nóng(mình đang thử với biến áp nhỏ chữ chưa đưa vào bộ kia thử vì đưa về quê mất rồi) . Có pro nào đã làm mạch trên thì thử ngâm cứu xem tại sao mà nó nóng thế

Comment

• Chào các bạn cho mình hỏi tí mình muốn dung bộ lưu điện 300w thay ác quy to hơn để chuyển thành kích sử dung được không ?và phải thay đổi mạch điều khiển như thế nào ? vì bây giờ là bộ lưu mà mạch chỉ cho chay khoang 1phút thôi .xin cảm ơn
      [IMG][/IMG]
      [IMG][/IMG]
      [IMG][/IMG

Comment

• Nguyên văn bởi chungpr0 Xem bài viết
        Co_processor ơi ,Em cũng vừa làm 1 cái nghịch lưu nhưng em dùng D718.Dùng biến áp lớn,binhg 120Ah nhưng sao chất lượng điện áp ra chán lắm.Dùng bộ dàn âm thanh 900W vẫn đập ầm ầm không hề nóng .Nhưng sao dàng mỗi tivi 21ink JVC mà có 1 đốm màu hồng ở góc,mỏ hàn không nóng,quạt chạy kêu,ánh sáng thì chẳ có vấn đề ji cả.Ở mạch công suất em dùng trở công suất,Em nghĩ là do tần số không đúng 50HZ.Em không biết dùng mạch ji để tạo xung cho nóp chuẩn tần số cả.Co_processor dúp em với.Em cãm ơn nhiều vanchungmonitor@gmail.com
        Hi,
        Cái này nguyên nhân chính là do điện áp ra không sine mà là gần vuông. Vấn đề này được đề cập nhiều lần trong diễn đàn này đặc biệt là trong các topic của Lan Hương về Converter. Đối với các bộ nghịch lưu này thì chạy các tải trở, các thiết bị có nguồn xung như máy tính thì tốt nhưng đối với các thiết bị dùng điện xoay chiều như máy quạt thì xảy ra những vấn đề như bác nêu ở trên. Nếu lọc cho sóng ra theo đúng sine thì tổn hao rất lớn. Đây cũng là nguyên nhân mà tui đang cố gắng làm thử cái inverter sóng ra dạng sine để có thể chạy tốt với nhiều loại tải mà hiệu suất cũng tương đối. Nếu bạn quan tâm thì có thể ghé đây: http://www.dientuvietnam.net/forums/...ad.php?t=35470
        Thân ái.
        Đường đến những ngày vinh quang không còn xa
        Con đường chúng ta... chúng ta đã chọn.

Comment

• Nguyên văn bởi babatoi334 Xem bài viết
          Chào các bạn cho mình hỏi tí mình muốn dung bộ lưu điện 300w thay ác quy to hơn để chuyển thành kích sử dung được không ?và phải thay đổi mạch điều khiển như thế nào ? vì bây giờ là bộ lưu mà mạch chỉ cho chay khoang 1phút thôi .xin cảm ơn
          [IMG][/IMG]
          [IMG][/IMG]
          [IMG][/IMG
          -Cùng câu hỏi?? vì nó lập trình cứ vài 3 phút là nó tắt cho dù mình thay accu lớn hơn ,nhờ các cao thủ chỉ giáo

Comment

• em vua moi vao nghanh thay may anh ban van de nay cung hay em cung mun thu lam moy chiec xem nao nhung em k bit so vong quan o quan so cap la bao nhieu va quan thu cap la bao nhieu. va kich thuoc cua day o quan so cap la loai nao`. anh nao bit co the bao cho em bit dc k. em cam on!

Comment

• ai biet cach quan may bien ap k: so vong quan cua no j: so cap la bao nhieu, thu cap la bao nhieu k : va kch thuoc cua day dien nua. ai biet thi bao em voi na! em cam on nhieu

Comment

• hơ hơ.không cần phải chế cái ji hết.cứ đấu trực tiếp vào ACQ to mà dùng.không hề bị ảnh hưởng ji

Comment

• ailopviu ui quấn máy biến áp bạn phải cần biết kích thước của khung thép là bao nhiêu rồi vào cái anh chàng google mà gõ "tính toán dây quấn máy biến áp 1 pha" là ok mà không khó nhưng không muốn gõ vào mất công
                  Chúc thành công nha
                  http://tailieu.vn/xem-tai-lieu/tinh-...ha.110393.html
                  Last edited by chungpr0; 07-05-2010, 18:03.

Comment

• Chào các anh em !
                    Tôi cũng đang muốn làm một 12V to 220 (50=>60 Hz).
                    Nhưng mạch sử dụng FET anh em chỉ bảo nhe ... Cảm ơn..
                    quanghuy1205@gmal.com
                    ĐT : 01676455880

Comment

• nguon

[QUOTE=Co_processor;170183]Nó đây thôi, chúc thành công nhé, mạch này làm nhàn hơn.[/QUOTE
                      mình mới vào nghề chưa rành lắm. bạn cho mình hỏi mạch này nếu output 220VAC thi cần điều chỉnh tần số ở đầu vào tại chân G của 2 con FET là bao nhiêu HZ vậy bạn. bạn nào có công thức tính cho mình xin vói
                      LMD 238 Tăng Bạc Hổ - TP. Quy Nhơn.

Comment

• bác nào có mạch nghịch lưu DC 12v thành AC 220v với p=1500w không? mình đang cần gấp.ai có thì gửi vào mail cho mình nhé. lammanh_bg@yahoo.com.vn

Comment

• seo em lam thu mach nay rùi mà nó k chạy đc nhỉ.em lai cái biến thế 220>12-0-12. em đổi ngược lại seo ma cha thay chạy nhỉ .em thấy cái biến thế nóng. anh nào biết chỉ dum em xem bị seo. em cám ơn!

Comment

• cac bac oi giup em voi mach nay hay chet quat lam cac bac co cach nao khac phuc giup em voi

Comment

• các anh cho em hỏi IC LM358 có mấy loại thế ạ.em nhìn trong mạch thấy IC của nó có chân 4 +
                              8 -
                              nhưng khi em dùng proteus vẽ lại thì con LM358 nó lại có chân ngược lại 4 - 8 + vậy em phải làm thế nào ạ
                              mạch này chạy liệu có ổn không ạ

Comment

• Nguyên văn bởi nguyendinhvan Xem bài viết
                                Làm bọn Lowcost không khó . Nhưng bọ này có 2 nhược điểm :
                                1) Vừa to vừa nặng , chế tạo tốn kém vật tư ( Biến áp + cánh nhôm )
                                2) Dòng tiêu thụ khi không tải rất lớn ( tới 1 ampe hoặc hơn nữa )

Mình thích bọn Inverter hơn . Gọn , nhẹ mà khi chạy không tải tốn rất ít dòng .
                                Một bộ Inverter 500w khi chạy không tải dòng chưa tới 100mA/12V . Vì vậy nhỡ có quên không tắt mất một ngày thì Acquy cũng không hết điện .
                                Rất hiếm khi bạn có bài đóng góp xây dựng mặc dù số lượng pots khá lớn và còn làm Mod nữa chứ, chỉ thấy "phán" vài câu rồi chuồn. Rất mong sự đóng góp bằng các bài có giá trị.
                                Mình thì khác: kiến thức - thời gian đều hạn chế -> không có bài.

Comment

Về tác giả

Collapse

Trent Tìm hiểu thêm về Trent

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X