Thông báo

Collapse
No announcement yet.

lm2576 sụt nguồn trầm trọng

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• lm2576 sụt nguồn trầm trọng

tinh hình là e vừa mới ráp ổn áp nguồn 5v ,dùng lm2576. ráp y như datasheet .ko hiểu tại sao khi cho tải là motor dc ,dòng khoảng 0.5a là nó bị sụt nguôn mạnh,chỉ còn 4v ,đã thay nhiều loại cuộn cảm khác nhau ,( cuộn nào cũng chịu đc dòng 3a ) nhưng vẫn không khắc phục đc tình trạng này.
    e nghĩ nguôn này ko thích hợp với tải cảm ,ko biết có đúng ko ?
    các bác cho e lời khuyên

em dùng acquy xe máy để cấp điện cho lm2576

Comment

Bạn dùng loại ra 5 V hay Adj?.Ngoài tụ điện bạn chú ý trị số của cuộn cảm và điện trở phản hồi(Nếu là loại adj) bạn nhé.

Giải pháp điện tử của bạn

Comment

minh dùng lm2576 5v .cuôn cảm 100mh 3a ,tụ đầu ra 1000uf,diode 5822,

kết quả gây thất vong lớn.chưa đc 1 a nữa

Comment

Nguyên văn bởi DIY RC Xem bài viết
          minh dùng lm2576 5v .cuôn cảm 100mh 3a ,tụ đầu ra 1000uf,diode 5822,

kết quả gây thất vong lớn.chưa đc 1 a nữa

Em cũng gặp trường hợp y như bác, không biết có phải do linh kiện đểu không. Điện áp và dòng cùng sụt luôn

Comment

mình mới lắp cái nguồn này, dùng con Adj. chạy 2 cái quạt chip trong máy tính. Dòng ~ 150mA, cấp 12V mà nó sụt còn ~10V
            Học Điện Tử - Learn Electronic

Comment

Nguyên văn bởi DIY RC Xem bài viết
              tinh hình là e vừa mới ráp ổn áp nguồn 5v ,dùng lm2576. ráp y như datasheet .ko hiểu tại sao khi cho tải là motor dc ,dòng khoảng 0.5a là nó bị sụt nguôn mạnh,chỉ còn 4v ,đã thay nhiều loại cuộn cảm khác nhau ,( cuộn nào cũng chịu đc dòng 3a ) nhưng vẫn không khắc phục đc tình trạng này.
              e nghĩ nguôn này ko thích hợp với tải cảm ,ko biết có đúng ko ?
              các bác cho e lời khuyên
              Dùng cuộn cảm 100uH bị sụt nguồn là đúng rồi . Dùng cuộn cảm dưới 10uH thì sẽ được dòng ra lớn hơn . Cuộn cảm trị số tự cảm nhỏ quá thì IC sẽ nóng , hiệu suất của mạch kém . Cuộn cảm có đường kính lõi càng lớn càng tốt , bình thường nên dùng loại có đường kính 1cm . Các mạch thục hành tôi thấy nhiều người láp loại lõi 5mm . Lõi Ferit nhỏ hoạt động sau thời gian dài sẽ bị nóng lõi . Khi ferit bị nóng thì IC dễ chết .
              Có thể việc xếp đặt linh kiện chưa hợp lý làm cho mạch feetback bị nhiễu loạn , mạch lắp ráp của cậu như thế nào ? sao không cho chụp hình lên đây ?
              Last edited by nguyendinhvan; 12-11-2012, 12:38.
              Chuyên làm các mạch điện tử bí hiểm và kỳ quặc .
              nguyendinhvan1968@gmail.com

Mobil : 0903 252 168 Chỉ gọi từ 09 giờ đến 17 giờ . Từ 18 giờ ngoài vùng phủ sóng

Comment

Nguyên văn bởi nguyendinhvan Xem bài viết
                Dùng cuộn cảm 100uH bị sụt nguồn là đúng rồi . Dùng cuộn cảm dưới 10uH thì sẽ được dòng ra lớn hơn . Cuộn cảm trị số tự cảm nhỏ quá thì IC sẽ nóng , hiệu suất của mạch kém . Cuộn cảm có đường kính lõi càng lớn càng tốt , bình thường nên dùng loại có đường kính 1cm . Các mạch thục hành tôi thấy nhiều người láp loại lõi 5mm . Lõi Ferit nhỏ hoạt động sau thời gian dài sẽ bị nóng lõi . Khi ferit bị nóng thì IC dễ chết .
                Có thể việc xếp đặt linh kiện chưa hợp lý làm cho mạch feetback bị nhiễu loạn , mạch lắp ráp của cậu như thế nào ? sao không cho chụp hình lên đây ?
                bác cho em hỏi là em tính làm bộ nguồn với con LM2576HVT-ADJ, biến áp em đo là 38VDC dòng chắc cữ hơn 3A chút. E0m cần dòng ra tối đa 3A tại mọi mức áp thì em dùng cuộn cảm bao nhiêu uH ạ. Em có vài cuộn ghi là 111Km, đường kính lõi chắc cỡ 3_4mm, vậy cuộn này giá trị là bao nhiêu và dùng được ko ạ
                |

Comment

tinh hình e dung 1 sô cuộn cảm thông dung như vầy
                  size 12x 12 x 8 mm
                  Click image for larger version

Name:	100uH_12x12x8mm.jpg
Views:	1
Size:	11.4 KB
ID:	1370146

size 6x 6 x3 mm

Name:	Power_Inductor_2.jpg
Size:	59.9 KB
ID:	1370147

và loai này nữa

Name:	Inductor_B1306-101.jpg
Size:	16.3 KB
ID:	1370148

em dùng testboard đê thử mach rôi mơi làm mạch thật.
                  ko ngơ nó sut nguôn thảm hại
                  Last edited by DIY RC; 12-11-2012, 13:25.

Comment

Nguyên văn bởi quangminh Xem bài viết
                    bác cho em hỏi là em tính làm bộ nguồn với con LM2576HVT-ADJ, biến áp em đo là 38VDC dòng chắc cữ hơn 3A chút. E0m cần dòng ra tối đa 3A tại mọi mức áp thì em dùng cuộn cảm bao nhiêu uH ạ. Em có vài cuộn ghi là 111Km, đường kính lõi chắc cỡ 3_4mm, vậy cuộn này giá trị là bao nhiêu và dùng được ko ạ
                    Mạch ngon nhất ( mạch nguồn của HQ thiết kế ) cũng chỉ được 2,5A . Không đạt tới 3A như Data đâu .
                    Mấy cuộn cảm dán chỉ dùng liên tục dòng dưới 1A thì tốt , hoặc 2,5A thức thời ( một vài chục phút ) . Chạy lâu dòng lớn nó rất nóng .
                    Chuyên làm các mạch điện tử bí hiểm và kỳ quặc .
                    nguyendinhvan1968@gmail.com

Mobil : 0903 252 168 Chỉ gọi từ 09 giờ đến 17 giờ . Từ 18 giờ ngoài vùng phủ sóng

Comment

[QUOTE=DIY RC;628571]tinh hình e dung 1 sô cuộn cảm thông dung như vầy
                      size 12x 12 x 8 mm

Name:	100uH_12x12x8mm.jpg
Size:	11.4 KB
ID:	1370146
                      Size này thì với L=100uH sẽ có dòng khoảng 1A-1.5A. Mình đã dùng 2 con 220uH với mạch switching chạy dòng 4A mắc 2 con song song, chạy hơi ấm ấm không sao hết.
                      Switching với L=100uH là hợp lý rồi. Dạng sóng nằm ở biên liên tục và gián đoạn cho hiệu suất cao nhất. Nếu xài mà con L không nóng là okie. Còn mạch bị tuột áp khi dòng cỡ 1A là gặp hàng đểu rồi, hoặc mạch gắn test board nên kết nối không ổn định.
                      Mình chỉ toàn dùng FET rời, dòng từ 1-10A dùng 2 con FET dán 8 chân là vô tư.
                      EDA Engineer - Design on Demand
                      Email:
                      Web:

Comment

Cuộn cảm tớ chơi loại lõi Ferit xuyến nhỏ ( đường kính ~ 1cm) trong nguồn máy tính ra cuộn mấy chục vòng dây 0.8. Chạy 1 A mát lạnh

Comment

sau một hồi ngâm cứu kết quả chẳng đc gì hết,sut vẫn cứ sụt.chán quá quyết đinh chuyển sang mc34063 ,thêm fet vào xem có khá hơn cái anh to xác nhà LM kia ko .

mach của e cân diên tích rất nhỏ,do đó sẽ sử dung toàn bộ linh kiên smd.cuôn cảm cũng smd.

báo cáo kết quả với mấy bác sau

Comment

mình cũng gặp trường hợp này rồi do mình chủ quan dùng ac quy cứ nghĩ điện ac quy là chuẩn không gắn tụ ngõ vào sau khi gắn tụ ngõ vào ngay chân vào của ic 500-1000uf là ok

Comment

Nguyên văn bởi doanhuy Xem bài viết
                              mình cũng gặp trường hợp này rồi do mình chủ quan dùng ac quy cứ nghĩ điện ac quy là chuẩn không gắn tụ ngõ vào sau khi gắn tụ ngõ vào ngay chân vào của ic 500-1000uf là ok
                              cám ơn bạn đã chia sẻ,mình đã thử con tu 1000uf cho e nó,kết quả vẫn sụt.

kết luân cuối cùng,chắc mua ic rỏm.nhựng mà con lm2576 minh mua ở thiên minh

Comment

Về tác giả

Collapse

DIY RC Tìm hiểu thêm về DIY RC

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X