Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Nâng áp 5V lên 12v từ sạc điện thoại làm nguồn nuôi relay

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Nâng áp 5V lên 12v từ sạc điện thoại làm nguồn nuôi relay

mạch rf 315mhz 4 kênh sử dụng 4 relay 12v tiêu thụ dòng max 250mA khi đóng cả 4 relay. lúc đầu em tính dùng biện pháp hạ áp bằng tụ để làm nguồn cho mạch này nhưng vì sử dụng tụ khó có được dòng vài trăm mA nên quyết định sử dụng nguồn xung 12v. nhưng lịc trong đống đồ chỉ có cục 12v/2a, vừa lãng phí lại không được nhỏ gọn cho lắm. sạc điện thoại thì có nhiều, cho dòng ra 500-1000mA nên em muốn chế lại thành nguồn 12v nhưng chưa biết làm như thế nào.
    nếu điều chỉnh điện trở hồi tiếp thì có được không, có an toàn cho cục sạc & có ảnh hưởng tới tuổi thọ của em nó không?
    cách nữa có vẻ khó: tháo bax quấn thêm dây thứ cấp, điều chỉnh hồi tiếp..
    hoặc làm thêm mạch bost 5 to 12v
    nghĩ đơn giản hơn là thay relay 5V cho mạch rf. nhưng như vậy lại làm lại mạch vì chân relay 5v & 12v không khớp nhau.
    giờ em không biết làm thế nào cho ổn, mục đích của em là có thể tận dụng được cục sạc & học hỏi thêm khi hoàn thành mạch này các bác giúp em với ạ.

Bạn vào Youtube tìm với từ khóa "DIY Chế cục nguồn 12v từ cục sạc để chạy quạt đá" có hướng dẫn độ lại cục sạc điện thoại từ 5v lên 12v đấy. Chúc thành công.

Comment

vâng cảm ơn bác để em xem thử!

Comment

Xong thì báo kết quả nhé, nhớ cẩn thận kẻo cháy nổ

Comment

cục sạc mấy modul internet loại 12V cũng nhỏ gọn mà.

Comment

sao em đo dòng cục sạc điện thoại 5V khi đang sạc chỉ có 0.0022A (2.2mA) vậy mà sạc vẫn được. có cách nào đo max công suất nguồn không các bác. em thấy bái bax (sạc samsung) quá nhỏ. không biết dòng ra thật sự đạt được bao nhiêu

Comment

Nguyên văn bởi lngs2n Xem bài viết
              sao em đo dòng cục sạc điện thoại 5V khi đang sạc chỉ có 0.0022A (2.2mA) vậy mà sạc vẫn được. có cách nào đo max công suất nguồn không các bác. em thấy bái bax (sạc samsung) quá nhỏ. không biết dòng ra thật sự đạt được bao nhiêu
              Bạn thử chạy 1 tải nào khác cỡ 5V rồi đo xem dòng nó thế nào. Có thể pin khi đó đã no điện rồi thì dòng bé là bình thường và cũng không loại trừ cái đồng hồ đo dòng bị lỗi chăng!?

Comment

Nguyên văn bởi lngs2n Xem bài viết
                mạch rf 315mhz 4 kênh sử dụng 4 relay 12v tiêu thụ dòng max 250mA khi đóng cả 4 relay. lúc đầu em tính dùng biện pháp hạ áp bằng tụ để làm nguồn cho mạch này nhưng vì sử dụng tụ khó có được dòng vài trăm mA nên quyết định sử dụng nguồn xung 12v. nhưng lịc trong đống đồ chỉ có cục 12v/2a, vừa lãng phí lại không được nhỏ gọn cho lắm. sạc điện thoại thì có nhiều, cho dòng ra 500-1000mA nên em muốn chế lại thành nguồn 12v nhưng chưa biết làm như thế nào.
                nếu điều chỉnh điện trở hồi tiếp thì có được không, có an toàn cho cục sạc & có ảnh hưởng tới tuổi thọ của em nó không?
                cách nữa có vẻ khó: tháo bax quấn thêm dây thứ cấp, điều chỉnh hồi tiếp..
                hoặc làm thêm mạch bost 5 to 12v
                nghĩ đơn giản hơn là thay relay 5V cho mạch rf. nhưng như vậy lại làm lại mạch vì chân relay 5v & 12v không khớp nhau.
                giờ em không biết làm thế nào cho ổn, mục đích của em là có thể tận dụng được cục sạc & học hỏi thêm khi hoàn thành mạch này các bác giúp em với ạ.
                Độ đc. Sạc nguồn xung bạn thay con điotde 5v lên 12v . Tôi đã độ rất nhiều cho mạch nguồn của máy giặt mono.

DĐ : 0984 334 368

Comment

Nguyên văn bởi thanhfdc
                  Tình hình kỹ năng IVT bác oanhchien lên chưa. Lên rồi thì mình gửi tặng bác PCB bộ 600W còn thừa để bác nâng cấp con 300W xưa. Chỉ có PCB với LK căn bản như trở, tụ lọc nguồn thôi. Tản nhiệt bác tự kiếm, BAX bác tự kiếm hoặc quấn, quấn thì mình HD, lõi EC42 600W mình ko còn, MOS thì nhổ từ bo cũ sang cũng thừa CS. Bo DC driver mình cũng tặng, EGS thì nhổ cái cũ gắn sang.
                  Cho em xin cái mạch 600W nhỉ lâu quá từ ngày đi xa đã hơn 2 năm rồi ko điện đóm gì cũng buồn chán chuyển qua ngâm cứu VĐK cho đỡ lãng phí Time mà vẫn thích làm IVT vì nó ngấm vào máu rồi.
                  Lý Thuyết Và Thực Hành
                  Là Hai Đường Thẳng Song Song

Comment

Em đã thay bằng relay 5v & dùng được với sạc điện thoại

Comment

Về tác giả

Collapse

lngs2n Tìm hiểu thêm về lngs2n

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                    X