Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Hỏi ? Hạ Nguồn 12V sao cho tốt nhất

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Hỏi ? Hạ Nguồn 12V sao cho tốt nhất

mình vẫn hạ nguồn ac quy 12V xuống 5V = 7805, để chạy nguôn máy nghe nhạc mp3 , nhưng phải tỏa nhiệt cho 7085 ,mà 7805 bị nóng quá trời. vẫn dùng bình thường nhưng đôi khi cũng bị chết 7805. mà dòng máy nghe nhạc chỉ cần 3.3V thôi. bây giờ mình muốn thay con 7805 = con chip AMS 1117 3.3 V. hạ nguồn trực tiếp từ 12V xuống. thế phải đấu thêm con trở gì,hay đấu như thế nào? vào để AMS 1117 để hoạt động tốt mà không bị nóng . bền cho chip lẫn máy nghe nhạc mp3. mong mọi người chỉ giúp.

từ 12V qua 1 con trở công suất 22-33 Ohm/3W rồi vào 7805 thì con 7805 ko nóng nữa,sở dĩ làm vậy là con 7805 hàng lỡm,chất lượng kém,vì vậy giảm áp vào Vin của nó,còn nếu tháo đc hàng trong máy đang chạy thì chạy thẳng 12v ko sao (máy của các hãng,ko phải của tq nha).
    còn con AMS mình chưa dùng nên ko biết.
    ĐT: 0972 20 58 68
    Gmail:

Comment

cảm ơn bạn nha. mình cũng hải dương act ,cũng nói như bạn.nhưng bây giờ mình muốn thay con ams 1117 3.3V cho rẻ và điện áp chuẩn cho máy nghe nhạc. mình hỏi thêm . acquy dòng 5AH hay 7AH nếu cho thêm con trở 22 Omh vào con 7805 hoạc (ams 1117) thì điện áp đầu ra 5V từ 7805 đạt mấy ah vậy bạn.mình nghĩ ams 1117 cũng như 7805 thôi,

Comment

bạn có thể dùng con này thay 7805 ne , bạn dung LM2576
        Click image for larger version

Name:	lm2576-5_0.jpg
Views:	2
Size:	21.0 KB
ID:	1374658

Comment

Nguyên văn bởi ttntb Xem bài viết
          bạn có thể dùng con này thay 7805 ne , bạn dung LM2576
          [ATTACH=CONFIG]60876[/ATTACH]
          cảm ơn bạn .nhưng con này phức tạp hơn. mạch của mình muốn đơn giản. lên dùng con AMS 1117 thay, mấy cả giá nó có 2k1 . thế con LM2576 giá thế nào vậy bạn

Comment

mấy mạch này thì acquy 12V 5AH ,7AH lên đc 16V mấy AH vậy các bạn. Click image for larger version

Name:	12v-to-16v-dcdc-converter-with-lm2577.jpg
Views:	1
Size:	43.7 KB
ID:	1374659

Comment

Nguyên văn bởi luatronglohd Xem bài viết
              cảm ơn bạn nha. mình cũng hải dương act ,cũng nói như bạn.nhưng bây giờ mình muốn thay con ams 1117 3.3V cho rẻ và điện áp chuẩn cho máy nghe nhạc. mình hỏi thêm . acquy dòng 5AH hay 7AH nếu cho thêm con trở 22 Omh vào con 7805 hoạc (ams 1117) thì điện áp đầu ra 5V từ 7805 đạt mấy ah vậy bạn.mình nghĩ ams 1117 cũng như 7805 thôi,
              mới nhìn sơ đồ con AMS thì cũng giống 7805,bạn tăng điện trở lên 47ohm là đc,cái Ah là dung lượng của nó,ví dụ acqui 12V 5Ah,nếu tải của bạn ăn dòng 1A,cho hiệu suất acquy là 100% thì xài đc 5h,nếu tải bạn ăn dòng là 2A thì xài đc 2,5h,nhưng hiệu suất ko bao giờ đc 100% cả,nên thời gian sẽ giảm xuống.

con 7805 cho dòng max theo như datasheet là 1A nhưng thực tế chưa tới,cỡ 500mA (0.5A) thì nó nóng rồi,đó là dòng mà nó cung cấp tối đa,còn tải của bạn (máy nghe nhạc) ăn dòng cũng nhỏ chứ ko tới 500mA đc,cái này có đồng hồ đo sẽ biết.

Lấy đơn giản bạn dùng 1 viên pin đt có dung lượng 1000mA = 1A,cho máy nghe nhạc của bạn hoạt động trong bao lâu là hết pin,lấy H=100% sẽ biết đc máy bạn ăn dòng bao nhiêu,ví dụ nghe liên tục đc 10h hết thì máy bạn ăn dòng là 100mA.
              ĐT: 0972 20 58 68
              Gmail:

Comment

Tổng điện năng mà acquy 12V 7Ah có thể cấp sau một lần nạp đầy: 12 x 7 = 84Wh.

Thí dụ dòng tiêu thụ liên tục không đổi của máy nghe nhạc là 300mA ở điện áp 3V thì công suất tại một thời điểm mà máy nghe nhạc tiêu thụ là 0.3A x 3V ~= 1W. Công suất tiêu tán trên cụm linh kiện hạ áp từ 12V xuống 3V là: (12V - 3V) x 0.3A = 2.7W

Tổng công suất tiêu thụ là 3.7W.

Thời gian mà máy nghe nhạc và cụm linh kiện hả áp tiêu thụ hết năng lượng của acquy trên: 84Wh/3.7W = 22h.

Dùng LM2576 thì hiệu suất cao hơn. Năng lượng tiêu tán trên linh kiện này ít do không hạ áp kiểu analog như 78XX hay LM1117.

Lúc đi học em cúp môn này hoài nên tính toán không đúng mong các bác nhắc nhỡ

Comment

cảm ơn bạn .nhưng con này phức tạp hơn. mạch của mình muốn đơn giản. lên dùng con AMS 1117 thay, mấy cả giá nó có 2k1 . thế con LM2576 giá thế nào vậy bạn
                  có 10k thôi bạn ah ! nhưng chạy ổn định lắm !

Comment

Nguyên văn bởi hoangnam555 Xem bài viết
                    mới nhìn sơ đồ con AMS thì cũng giống 7805,bạn tăng điện trở lên 47ohm là đc,cái Ah là dung lượng của nó,ví dụ acqui 12V 5Ah,nếu tải của bạn ăn dòng 1A,cho hiệu suất acquy là 100% thì xài đc 5h,nếu tải bạn ăn dòng là 2A thì xài đc 2,5h,nhưng hiệu suất ko bao giờ đc 100% cả,nên thời gian sẽ giảm xuống.

con 7805 cho dòng max theo như datasheet là 1A nhưng thực tế chưa tới,cỡ 500mA (0.5A) thì nó nóng rồi,đó là dòng mà nó cung cấp tối đa,còn tải của bạn (máy nghe nhạc) ăn dòng cũng nhỏ chứ ko tới 500mA đc,cái này có đồng hồ đo sẽ biết.

Lấy đơn giản bạn dùng 1 viên pin đt có dung lượng 1000mA = 1A,cho máy nghe nhạc của bạn hoạt động trong bao lâu là hết pin,lấy H=100% sẽ biết đc máy bạn ăn dòng bao nhiêu,ví dụ nghe liên tục đc 10h hết thì máy bạn ăn dòng là 100mA.
                    thế cho con 22 omh hay 47 omh co ám 1117 thì không bị nóng nữa hả bạn . mình dùng nhiều mà. mỗi 1 mạch mà chơi con . LM2576 . 10k nữa thì chết. dùng ams 1117 (2 đến 2,5k) thôi. cho rẻ

Comment

Tôi làm thế này cho nhanh: Nhà có cái modem cũ không dùng do thay nhà mạng nét, trong đó thường có 1 đến 2 con 34063 hạ nguồn xuống 5vcd và 3.3vdc >>>.Cưa mạch lấy phần cần dùng cho máy nghe nhạc hoặc Led siêu sáng 1w, 3w (3.3V) đều OK, chú ý có thể phải thay tụ lọc đầu vào điện áp cho hợp lý là chạy tít...Mạch nhỏ gọn nhét vô đâu cũng dễ, lại nhanh. Mua cái ADSL hoặc cái WIFI cũ đều có 34063, rẻ mà...

Comment

mua mất mấy k. bạn mua hộ tớ số lượng với nản nhỉ . không biết hạ áp kiểu gì cho tốt nhỉ . tại 7805 còn có chỗ lắp tỏa nhiệt . AMS 1117 3.3V chip dán mà. có chỗ lắp tỏa nhiệt đâu .thôi cứ thử làm mạch và cho qua con điện trở 22 omh ,47 omh xem sao.không đc thì tính kiểu khác.

Comment

mua mất mấy k. bạn mua hộ tớ số lượng với nản nhỉ . không biết hạ áp kiểu gì cho tốt nhỉ . tại 7805 còn có chỗ lắp tỏa nhiệt . AMS 1117 3.3V chip dán mà. có chỗ lắp tỏa nhiệt đâu .thôi cứ thử làm mạch và cho qua con điện trở 22 omh ,47 omh xem sao.không đc thì tính kiểu khác.
                          Ông này....không hiểu nổi !? Nếu lắp 1 cái cho mình thì thế, nếu lắp cả nghin bộ để bán thì dựa trên đó mà thiết kế từ a đến z.../ gợi ý thế còn gì nữa !? Tản nhiệt là khâu dễ nhất của mach này !

Comment

Nguyên văn bởi Lam-dt Xem bài viết
                            Ông này....không hiểu nổi !? Nếu lắp 1 cái cho mình thì thế, nếu lắp cả nghin bộ để bán thì dựa trên đó mà thiết kế từ a đến z.../ gợi ý thế còn gì nữa !? Tản nhiệt là khâu dễ nhất của mach này !
                            phải tính linh kiện dễ tìm mua . và mua đc linh kiện ngon chứ. tìm mấy con hiếm . hay mấy con giá cao thì tìm làm gì.
                            hiếm thì phải mua nhiều. LM2576 thì thà dùng 7805 còn hơn. mà mình mua ic chứ đâu mua mạch cũ. có mua đc đồ cũ. về tháo ra cũng chết mẹ. mất thời gian , 1 mạch điện có nhiều vấn đề lắm chứ đâu phải mỗi 1 con đó mà mua cũ về tháo ra lấy linh kiện. tiêu chí dùng AMS 1117 của mình là giá rẻ . vấn đề là làm sao để hạ ngồn 12V vào nó cho nó chịu đc dòng điện cao đổ vào nó, và dòng 3.3V đc ổn định bởi nó. quan trọng nữa là mạch điện nhỏ và gọn lại. tại trong thiết kế mạch chỉ còn 1 chỗ nhỏ nữa để làm thôi. đặt hộp nhựa cho vừa rồi. bây giờ bỏ hộp nhựa đi để vẽ mạch mới àh.

lắp 1 mạch thì băn khoan làm quái gì .

Comment

34063 có 5n/c, 7805+ tản nhiệt, lại quê mùa, tốn điện...Cuộn dây cho 34063 chắc cũng rẻ...Chúc bạn thành công, mà chưa có vợ đã mua áo sẵn là sao, chưa xong thiết kế đã dặt vỏ hộp rồi à ?

Comment

Về tác giả

Collapse

luatronglohd Tìm hiểu thêm về luatronglohd

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X