Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Nguồn tổ ông bị rít

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Nguồn tổ ông bị rít

Chào cả nhà
    Mình có bộ nguồn bị rit . Mình đã thay 2 tran cs và tran c185 , dioe zener . Nhưng vẫn bị , khi gắn tải vào là sụp áp
    Ae giúp mình với

Nguyên văn bởi Tâm Nguyễn Xem bài viết
    Chào cả nhà
    Mình có bộ nguồn bị rit . Mình đã thay 2 tran cs và tran c185 , dioe zener . Nhưng vẫn bị , khi gắn tải vào là sụp áp
    Ae giúp mình với
    bị chạm phần thws cấp rồi , kiểm tra xem mấy con trở nỗi mass bên thứ cấp có bị giảm trị số ko

Comment

/ thay hết đám tụ kia đi/gắn cho đủ hết chỗ nó chừa trên bo đi.thay đúng trị số,tụ loại tốt nhất có thể, bèo nhất là fuseng, còn không cứ tụ nichicon nhật bản thay vào.tụ hàng rã máy tuyệt đối tránh xa nhé. dò tụ hồi tiếp, tụ lọc nguồn cấp cho ic/ thay hết. gắn thêm mấy con tụ chống nhiễu 104 bên đầu ra.
      LÕI LỌC INVERTER PURE SINE 0169.339.3635.

Comment

Nguyên văn bởi trinhhadem Xem bài viết
        bị chạm phần thws cấp rồi , kiểm tra xem mấy con trở nỗi mass bên thứ cấp có bị giảm trị số ko
        Dear
        mình đã thay hết rồi , nhưng vẫn vậy bạn ơi . help me

Comment

Nguyên văn bởi quangdongueh Xem bài viết
          / thay hết đám tụ kia đi/gắn cho đủ hết chỗ nó chừa trên bo đi.thay đúng trị số,tụ loại tốt nhất có thể, bèo nhất là fuseng, còn không cứ tụ nichicon nhật bản thay vào.tụ hàng rã máy tuyệt đối tránh xa nhé. dò tụ hồi tiếp, tụ lọc nguồn cấp cho ic/ thay hết. gắn thêm mấy con tụ chống nhiễu 104 bên đầu ra.
          Dear
          vậy mình mua mới cho rồi , chứ thay mới toàn bộ , và gắn thêm cũng hơi nhiều , hic hic

Comment

Dear
            mình đã thay hết rồi , nhưng vẫn vậy bạn ơi . help me
            vậy kiểm tra thay luôn con biến trở vàng vàng gần đó nữa

Comment

Nguyên văn bởi trinhhadem Xem bài viết
              vậy kiểm tra thay luôn con biến trở vàng vàng gần đó nữa
              Biến trở chỉnh điện áp ra , tại sao có tiếng rít , phải biến trở vậy bạn

Comment

Dear
                vậy mình mua mới cho rồi , chứ thay mới toàn bộ , và gắn thêm cũng hơi nhiều , hic hic

vậy còn quan tâm biến trở mần chi nữa! thùng rác thẳng tiến và mua cái mới cho rồi.
                LÕI LỌC INVERTER PURE SINE 0169.339.3635.

Comment

Biến trở chỉnh điện áp ra , tại sao có tiếng rít , phải biến trở vậy bạn
                  tạm thời phân tích thến ày nhé,nếu mạch đã chạy thì là phần sơ cấp tạm gọi là ổn , thứ cấp áp ra ko đủ có thể do 1 số tụ rò rỉ , điện trở nối mass bị giảm trị số , nếu đã loại trừ 2 nguyên nhân trên thì còn 1 nguyên nhân là phần sửa sai , mạch hồi tiếp . vậy bạn lấy đồng hồ đo áp ra và chỉnh biến trở xem áp có thay đổi ko ? tiện thể kiểm tra luôn 2 con điện trở gần đó luôn . nói chung bạn phải làm để có kinh nghiệm sửa cái sau . chứ nói thật nếu mua cái mới thì mua cái nguồn tổ ong ATX máy tính cũ mà dùng ok rồi , cũ thì chắc có lẻ vài chục hoặc gần đây ghé mình cho 1 cái về dùng

Comment

Mấy hôm bận không vào diễn đàn được,bạn đã sửa được chưa?

bác thay con diode 4148 như trong hình em khoanh đỏ chưa vậy Click image for larger version

Name:	image_88568.jpg
Views:	10850
Size:	170.4 KB
ID:	1673412

Nhiều bác góp ý cho bạn mà không bác nào đề cập tới việc đo kiểm dao động vậy thì làm sao biết dao đông cấp ra cho 2 van CS có ok không,bác cứ thay mò thế mất thời gian,tiền bạc,công sức mà có khi không được gì

bác làm như hôm trước em chỉ đi rồi em hương dẫn tiếp.giờ thế này nhé:dùng nguồn 12 VDC khác để cấp nguồn cho ic TL494 chân âm nguồn đấu vào chân 7 ic chân dương đấu vào chân 12 của ic,rồi bác dùng đồng hồ để que đỏ vào chân dương nguồn 12 nhé que đen thì đo thử 2 chân C của 2 con c1815 xem áp là bao nhiêu vol,rồi đo cả chân 8 và chân 11 của ic TL494

khi bác đo rồi cho em biết kết quả em hướng dẫn cho bác tiếp.nguồn tổ ong mà bị rít thì cứ kiểm tra ic tiếp là driver là được,chủ yếu là rít do driver hoạt động không đúng

Comment

Mấy bác giúp em cái nguồn tổ ong nay` với.lúc đầu nó bị nổ 1 đèn 13009k,đứt cầu chì và nổ luôn nhiệt trở.em thay lại cầu chì thay luôn đèn cs thay luôn nhiệt trở.xong em cho nối tiếp nguồn 220v nối tiếp qua 1 bóng đèn 220v 60W.thì đèn lóe lên rồi tắt nhưng biến áp kèm theo tiếng rít.và khi mắc tải vào thì áp sụt còn khoảng 7v.em đã thay 2 con totem C2655 mới và cả IC TL494, nhưng vẫn vậy.sau mấy lần kiểm tra thì em phát hiện nguồn cấp cho IC dao động không có,em đã cấp 1 nguồn 12v khác cấp cho IC thì hết rít nhưng không có nguồn ra,trong lúc em đang đo áp của biến áp lái cách ly thì con đèn em vừa thay nó bốc khói(em đã thay 2 con và cả 2 đều còn sống)giờ xin các bác giúp em.
                      Attached Files

Comment

Nguyên văn bởi Đặng Linh Xem bài viết
                        Mấy bác giúp em cái nguồn tổ ong nay` với.lúc đầu nó bị nổ 1 đèn 13009k,đứt cầu chì và nổ luôn nhiệt trở.em thay lại cầu chì thay luôn đèn cs thay luôn nhiệt trở.xong em cho nối tiếp nguồn 220v nối tiếp qua 1 bóng đèn 220v 60W.thì đèn lóe lên rồi tắt nhưng biến áp kèm theo tiếng rít.và khi mắc tải vào thì áp sụt còn khoảng 7v.em đã thay 2 con totem C2655 mới và cả IC TL494, nhưng vẫn vậy.sau mấy lần kiểm tra thì em phát hiện nguồn cấp cho IC dao động không có,em đã cấp 1 nguồn 12v khác cấp cho IC thì hết rít nhưng không có nguồn ra,trong lúc em đang đo áp của biến áp lái cách ly thì con đèn em vừa thay nó bốc khói(em đã thay 2 con và cả 2 đều còn sống)giờ xin các bác giúp em.
                        Đang nối tiếp bóng đèn mà cho đấu tải thì sụt áp là đúng rồi. Nguồn của bác lỗi phần dao động nên mới bị rít.

Comment

bác dùng oxilo đo đầu ra xem, có dạng sóng nhiễu ko?

Comment

Nguyên văn bởi Đặng Linh Xem bài viết
                            bác kiểm tra xem tại sao nó mất nguồn cho IC, kiểm tra mấy con tụ xem

Comment

Về tác giả

Collapse

Tâm Nguyễn Tìm hiểu thêm về Tâm Nguyễn

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                            X