Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Thay nguồn sạc laptop bằng nguồn ngoài 20V-15A

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Thay nguồn sạc laptop bằng nguồn ngoài 20V-15A

Thân chào các bác,
    Chả là con laptop của em đang chạy nguồn 20V-11A (Model: PA-1221-03 của Liteon). Tự dưng nó lăn đùng ra chết, em hỏi khắp mà chưa có chỗ nào bán.
    Do đó em lên đây hỏi các bác là em có thể thay các nguồn ngoài có giá trị tương đương về điện áp, lớn hơn hoặc bằng về dòng điện.
    Như vậy thì laptop của em có chạy được không?
    Các bác cho em xin ý kiến ạ. Em cảm ơn!

Nguyên văn bởi Hà Nội Xem bài viết
    Thân chào các bác,
    Chả là con laptop của em đang chạy nguồn 20V-11A (Model: PA-1221-03 của Liteon). Tự dưng nó lăn đùng ra chết, em hỏi khắp mà chưa có chỗ nào bán.
    Do đó em lên đây hỏi các bác là em có thể thay các nguồn ngoài có giá trị tương đương về điện áp, lớn hơn hoặc bằng về dòng điện.
    Như vậy thì laptop của em có chạy được không?
    Các bác cho em xin ý kiến ạ. Em cảm ơn!
    Chạy được nhé.
    Nhớ để ý chiều.

Comment

Giờ mình hỏi ngược lại bạn 1 câu: bạn có cái xe tải 11 tấn dùng dầu diesel, tự dưng nó lăn đùng ra chết, giờ dùng 1 cái xe 15 tấn cũng chạy dầu diesel để chở 11 tấn hàng thì hàng của bạn có bị làm sao ko?
      Câu trả lời dĩ nhiên là OK phải ko?
      Cục sạc = xe tải
      20V = dầu diesel
      A = số tấn hàng

Comment

Nguyên văn bởi duong_act Xem bài viết

Chạy được nhé.
        Nhớ để ý chiều.
        Chạy được nhớ đúng chiều như bác duong_act nói
        Vì sai chiều của đầu vào là xong rồi đấy nhé...

Comment

Cảm ơn các bác, em có thắc mắc nhỏ nữa :
          Em dùng nguồn switching 24V có được không các bác. VD: Hàng Meanwell 24V-15A. Hay phải chính xác 20V ạ.

Em cảm ơn các bác quan tâm.

Comment

Em dùng nguồn switching 24V có được không các bác. VD: Hàng Meanwell 24V-15A. Hay phải chính xác 20V ạ.

Bạn nên để đúng nguồn 20V cho đảm bảo. Vì xdeer 24V vveef lý thuyết thì trong main máy tính sẽ có phần ổn áp tiếp lượt nữa để đảm bảo đưa ra nhiều áp khác nhau cho các khối nhưng sợ 20 thành 24V thì các mạch ổn áp trên làm việc quá sức có mạch nào lăn đùng ra thì không bõ công
            Nếu bạn biết về điện thì trong mạch swich 24V chỉnh về 20V không khó lắm hoặc mang ra thợ bảo họ chỉnh cho về 20V cho nó yên tâm

Comment

Laptop luôn có mạch nguồn đầu vào, nếu chưa qua chỉnh sửa thì nó sẽ khóa nguồn khi đầu vào quá cao hoặc quá thấp nên nếu đấu vào mà bật được nguồn thì cứ dùng thôi.
              Mạch nguồn từ 20V chuyển thành các nguồn khác (3v3, 5V, nguồn CPU, nguồn chipset...) là dạng nguồn xung, đầu vào cao hay thấp ko có vấn đề gì hết, thậm chí cao thì công suất lớn hơn (chẳng thế mà trong các bộ nguồn công suất lớn, sau khi chỉnh lưu 220VAC ra 310VDC người ta phải nâng tiếp lên gần 400VDC rồi mới đưa vào biến áp xung, trong khi nguồn ra chỉ có vài V hoặc vài chục V).
              Mình là người chuyên sửa laptop nhé.

Comment

Cảm ơn các bác đã tư vấn

Comment

Về tác giả

Collapse

Hà Nội Tìm hiểu thêm về Hà Nội

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                X