Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Mạch nguồn 12V 5A

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

Bạn nên ráp theo mạch này mà dùng,7812 cho ổn áp 12v ngỏ ra,Q1 cấp dòng 5A,Q2 bảo vệ quá dòng Rsc=0,6/5=0,12 ohm,khi quá dòng Q2 dẫn đẩy dòng qua IC78xx-> bên trong ic có chức năng bảo vệ quá tải,ngắt áp ra.mạch hoạt động khá tốt

Comment

Nguyên văn bởi mai0202 Xem bài viết

Bạn nên ráp theo mạch này mà dùng,7812 cho ổn áp 12v ngỏ ra,Q1 cấp dòng 5A,Q2 bảo vệ quá dòng Rsc=0,6/5=0,12 ohm,khi quá dòng Q2 dẫn đẩy dòng qua IC78xx-> bên trong ic có chức năng bảo vệ quá tải,ngắt áp ra.mạch hoạt động khá tốt
      Mình kết nối biến áp 220V/5A qua một con diode cầu sau đó cho vào mạch trên. Dùng công thức thì RSC mình ra 0,14ohm, mình gắn 0,2 ohm trên mạch. Nhưng mà dòng ngõ ra chỉ đạt đc 1.15A, hình như đây là dòng ra của ic ổn áp chứ k phải dòng 5A từ biến áp. Cho mình hỏi có phải như vậy là trans TIP42 chưa dẫn dòng phải ko?

Comment

mình vừa thi công mạch đó nhưng mà dòng ra k đc 5A mà chỉ có 1.15A thôi à, hình như đây là dòng của ic ổn áp 7812. Rsc mình tính theo công thức trong ảnh là 0.14 ohm (trên mạch mình gắn 0.2 ohm). Hình như trans ko dẫn phải ko bạn? Mình dùng biến áp 12VAC/5A cho qua diode cầu rồi đo thử dòng thì chỉ có 2.5A, bạn có biết vì sao ko? Mình cám ơn ạ!

Comment

mình vừa thi công mạch như hình bạn chỉ nhưng khi đo dòng ra chỉ đạt đc 1.15A, mình dùng biến áp 12VAC/5A, khi đo dòng thì mắc đồng hồ đo nối tiếp với điện trở 0.1 ohm(5W). Mình có lắp thử biến áp trên qua một con diode cầu nhưng khi đo dòng ra ở diode cầu thì dòng chỉ còn 2.5A, bạn có biết vì sao ko? Mình xin cám ơn!

Comment

Cái biến áp bán ngoài chợ, vỏ ghi ra được 5A nhưng thực tế chỉ khoảng gần 2A thôi. Ngoài ra, khi có tải thì điện áp ra ở cuộn thứ cấp sẽ sụt đi đáng kể, không đủ áp cấp vào cho mạch nên dòng ra cũng thấp theo.
            Phần mềm tự do hoặc không dùng máy tính nữa !.

Comment

Nguyên văn bởi okim5ty Xem bài viết

mình vừa thi công mạch như hình bạn chỉ nhưng khi đo dòng ra chỉ đạt đc 1.15A, mình dùng biến áp 12VAC/5A, khi đo dòng thì mắc đồng hồ đo nối tiếp với điện trở 0.1 ohm(5W). Mình có lắp thử biến áp trên qua một con diode cầu nhưng khi đo dòng ra ở diode cầu thì dòng chỉ còn 2.5A, bạn có biết vì sao ko? Mình xin cám ơn!
              Vì sao mà biến áp 5A lại chỉ ra có 2,5A hả? Do biến áp hàng chợ. Bạn phải mua loại 10A nhé.

Comment

Nguyên văn bởi okim5ty Xem bài viết

Bó tay với ông này luôn, Vbe lý thuyết thường cho= 0,7V dẫn bảo hòa luôn, còn thực tế thường cho 0,6V thôi.Khi tui tính Rsc=0,6V/5A=0.12 ohm, như vậy là khi tải đạt 5A thì Q2 dẫn ngắn mạch Vbe Q1> ic bảo vệ quá tải rồi.
                - Còn tui không biết bạn nghĩ gì khi mạch nguồn có 5A - 12V mà thử cái tải ) 0.1 ohm, vậy thử lấy 12V/0.1 = ? nguồn có đáp ứng được không, trong khi 5A mạch đã bảo vệ rồi.Q1 phải chọn B688 hoặc loại chịu dòng lớn hơn

Comment

Bó tay với ông này luôn, Vbe lý thuyết thường cho= 0,7V dẫn bảo hòa luôn, còn thực tế thường cho 0,6V thôi.Khi tui tính Rsc=0,6V/5A=0.12 ohm, như vậy là khi tải đạt 5A thì Q2 dẫn ngắn mạch Vbe Q1> ic bảo vệ quá tải rồi.
                  - Còn tui không biết bạn nghĩ gì khi mạch nguồn có 5A - 12V mà thử cái tải ) 0.1 ohm, vậy thử lấy 12V/0.1 = ? nguồn có đáp ứng được không, trong khi 5A mạch đã bảo vệ rồi.Q1 phải chọn B688 hoặc loại chịu dòng lớn hơn
                  Theo mình mạch đó là hạn dòng chứ ko phải bảo vệ cho nên dù có tải nặng đi nữa thì dòng sẽ vẫn là 5A. Với lại nguồn là biến áp sắt từ, chập hẳn 2 đầu nguồn ra lại trong thời gian ngắn cũng chả sao.

Comment

Về tác giả

Collapse

okim5ty Tìm hiểu thêm về okim5ty

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                  X