Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Mod sạc xe đạp điện 48V xuống 36V

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

Oạch, chẳng hiểu sao tự nhiên bây giờ dùng biến trở hay để về con trở 1.5k ban đầu dòng đều ra 8-9A nhỉ? @@
    Chân S fet xuống mass 4 con trở 2.4ohm mắc song song là 0.6ohm vẫn bình thường, các bác ơi help me!

Comment

Nguyên văn bởi abcde1234 Xem bài viết

Cảm ơn bác. À em ra hàng ve chai kiếm được 1 cái sạc xe vẫn sống, sạc ghi 36V outmax 1.5A. Em cắm điện thử thì thấy đèn xanh nháy nháy, đo áp ra là 37V. Cắm thử vào 3 bình 12V mắc nối tiếp (bình đang đói, tổng áp 3 bình lúc đó là 34V) và thấy đèn chuyển sang màu cam, cơ mà đo dòng ra thì cực nhỏ (có 0.18A thôi ạ), nó dùng ic ka3843 bên sơ và ic Lm324N bên thứ, em đo kiểm toàn bộ trở bên thứ cấp thấy vẫn tốt, diode nắn tốt, tụ lọc tốt, trở mắc từ chân S mosfet xuống mass ok. Vậy là sao nhỉ các bác? Và lẽ ra áp ra phải là khoảng 40-41V chứ 37V thì làm sao bình no được, liệu có phải ic lm324 chết không?
      -Trước hết, khi đang nạp, bạn đo xem điện áp trên mỗi bình có đều nhau không?
      -Ac quy của bạn loại gì, còn tốt không?

Comment

Nguyên văn bởi ttlove9 Xem bài viết
        Oạch, chẳng hiểu sao tự nhiên bây giờ dùng biến trở hay để về con trở 1.5k ban đầu dòng đều ra 8-9A nhỉ? @@
        Chân S fet xuống mass 4 con trở 2.4ohm mắc song song là 0.6ohm vẫn bình thường, các bác ơi help me!
        Nếu bạn không thay cuộn thứ cấp BAX, cơ hội thành công(hoạt động trơn tru) là rất nhỏ!

Comment

Nguyên văn bởi tungoc Xem bài viết
          Nếu bạn không thay cuộn thứ cấp BAX, cơ hội thành công(hoạt động trơn tru) là rất nhỏ!
          Dạ, chẳng hiểu sao em đã đưa các linh kiện về như mạch gốc 55V mà dòng sạc bây giờ ra toàn 8A, đồng hồ đo dòng em còn tốt @@

Comment

Dạ, chẳng hiểu sao em đã đưa các linh kiện về như mạch gốc 55V mà dòng sạc bây giờ ra toàn 8A, đồng hồ đo dòng em còn tốt @@
            Nếu đã về như NGUYEN BẢN, mà nạp 8A (trước đây mạch này náp cho 36V thì bao nhiêu Ampe?) thì:
            -Có thể không hạn được dòng
            -Có thể trong quá trình thay đổi đã làm hỏng mạch

Dù sao cũng cứ xác định xong thì thay thứ cấp, các R để mod về 36-41,25V đã

Comment

Đều hay không thì em chưa rõ vì chưa đo, cơ mà em có thể khẳng định là bình của em còn ngon, vì dùng để chạy inverter mà, em nghi con lm324 lắm vì áp ra lúc chưa cắm bình có 37V, mà dòng sạc gần như là không có.

Comment

Đều hay không thì em chưa rõ vì chưa đo, cơ mà em có thể khẳng định là bình của em còn ngon, vì dùng để chạy inverter mà, em nghi con lm324 lắm vì áp ra lúc chưa cắm bình có 37V, mà dòng sạc gần như là không có.
                Bạn vẫn nên đo các bình, cả khi đang sạc và tắt sạc. Nếu không, có thể tắt sạc, dùng đèn loại pha xe máy 12V/25-40W thử từng bình để nhận xét

Comment

Mình vẽ mạch phân tích thế rồi mà, sợ cái VOM sai chứ nguồn sạc 48V/1.5A ra có 90W sao có thể chạy tới 290W khi chưa can thiệp được chứ??!!

Tạm thời cứ thế bạn gỡ bớt 2 con R chân S xem có phải còn 4A không rồi tính tiếp.

Comment

Nguyên văn bởi dinhthuong80 Xem bài viết
                    Mình vẽ mạch phân tích thế rồi mà, sợ cái VOM sai chứ nguồn sạc 48V/1.5A ra có 90W sao có thể chạy tới 290W khi chưa can thiệp được chứ??!!

Tạm thời cứ thế bạn gỡ bớt 2 con R chân S xem có phải còn 4A không rồi tính tiếp.
                    Khi can thiệp các R ở chân S -> hầu như FET ra đi , và có thể cháy BAX nữa

Comment

Thế là bạn chưa rõ lắm về bọn pwm rồi!!! Bao giờ chúng cũng có chân Ifb hay Vfb để lấy mẫu điều khiển pwm. Con 3842 đó thông qua 1 R để lấy mẫu áp ở Chân S trên một R để điều chỉnh xung. Khi dòng qua Fet lớn đủ, tức công suất mạch tới hạn thì nó giảm pwm, như vậy dòng ra (hoặc áp ra) sẽ đạt max.

Comment

Cảm ơn bác. À em ra hàng ve chai kiếm được 1 cái sạc xe vẫn sống, sạc ghi 36V outmax 1.5A. Em cắm điện thử thì thấy đèn xanh nháy nháy, đo áp ra là 37V. Cắm thử vào 3 bình 12V mắc nối tiếp (bình đang đói, tổng áp 3 bình lúc đó là 34V) và thấy đèn chuyển sang màu cam, cơ mà đo dòng ra thì cực nhỏ (có 0.18A thôi ạ), nó dùng ic ka3843 bên sơ và ic Lm324N bên thứ, em đo kiểm toàn bộ trở bên thứ cấp thấy vẫn tốt, diode nắn tốt, tụ lọc tốt, trở mắc từ chân S mosfet xuống mass ok. Vậy là sao nhỉ các bác? Và lẽ ra áp ra phải là khoảng 40-41V chứ 37V thì làm sao bình no được, liệu có phải ic lm324 chết không?
                        Nó có TL431 và PC871 và 2 con này nối với nhau chứ?

Comment

Khi can thiệp các R ở chân S -> hầu như FET ra đi , và có thể cháy BAX nữa
                          Chỉ có giảm trị số R làm dòng vào tối đa tăng lên mới có khả năng gây lỗi nhé, còn tăng trị số chỉ có thể làm giảm dòng đầu vào thôi nên càng tốt.

Comment

Bạn này đọc nhiều mà ko hiểu à? Người ta bảo tăng trị số của R lên chứ có nói R lỗi đâu. Muốn dòng giảm 4 lần thì R phải tăng 4 lần, tức là 0,6*4 = 2,4 ohm (chỉ để lại 1 trở thôi).

Comment

Nguyên văn bởi trthnguyen Xem bài viết
                              Chỉ có giảm trị số R làm dòng vào tối đa tăng lên mới có khả năng gây lỗi nhé, còn tăng trị số chỉ có thể làm giảm dòng đầu vào thôi nên càng tốt.
                              Đúng vậy, nhưng với các trường hợp như thế này, không nên can thiệp như vậy, dễ gây sự cố. KA3842 có chân 2, chân 3 được sử dụng với mục đích có khác nhau đó bạn!

Comment

Nguyên văn bởi dinhthuong80 Xem bài viết
                                Thế là bạn chưa rõ lắm về bọn pwm rồi!!! Bao giờ chúng cũng có chân Ifb hay Vfb để lấy mẫu điều khiển pwm. Con 3842 đó thông qua 1 R để lấy mẫu áp ở Chân S trên một R để điều chỉnh xung. Khi dòng qua Fet lớn đủ, tức công suất mạch tới hạn thì nó giảm pwm, như vậy dòng ra (hoặc áp ra) sẽ đạt max.
                                Chân 2, chân 3 của KA3842 có ghi FB, SEN khác nhau đó bạn!

Comment

Về tác giả

Collapse

ttlove9 Tìm hiểu thêm về ttlove9

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X