Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Cần giúp mạch sạc acquy với nguồn xung.

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

Đúng, cách đơn giản nhất là chỉnh điện áp nạp bị giới hạn ở 13,2V. Cách này là dễ nhất, nhưng bình sẽ không bao giờ đầy 100%. Để rất lâu, nó có thể đầy tới 90% hoặc hơn chút, nhưng sẽ không bao giờ tới 100%. Dù sao thì đây cũng là cách dễ dàng nhất rồi.
    Phần mềm tự do hoặc không dùng máy tính nữa !.

Comment

Nguyên văn bởi bqviet Xem bài viết
      Bình điện có 2 trạng thái đầy
      - Trạng thái đầy ổn định với điện áp đâu đó giữa 12,6 - 12,7 VDC; có thể thay đổi chút nữa tuỳ theo nhiệt độ và cấu tạo bản cực.
      - Trạng thái đầy kích thích với điện áp 13,8 tới gần 14 VDC
      Tất cả các giá trị trên đều đo khi không có dòng nạp/xả.

Duy trì điện áp 13,8 VDC giữa 2 cực bình điện lâu dài khiến nó ở trạng thái kích thích liên tục, dù không có dòng nạp, vẫn ảnh hưởng tuổi thọ bình : hao (do bay hơi) dung dịch, rỗ bản cực.

Theo vài nguồn tài liêu, bình điện dùng cho viễn thông phải duy trì đầy liên tục, thường duy trì điện áp thả nổi không quá 13,2 - 13,3 VDC (kiểu float charge). Hoặc đơn giản là cắt hẳn điện áp đặt lên 2 cực rồi định kỳ sẽ nạp lại với dòng nhỏ (kiểu trickle charge).

Tất nhiên khi nạp thì điện áp đặt lên 2 cực có thể lên tới 15 - 16V nhưng khi đã đầy rồi thì duy trì áp thả nổi cao là phá bình. Muốn làm DC-UPS thì cũng phải biết cách, thêm mạch bảo vệ các kiểu chứ không đơn giản như thế. Chỉ cần mỗi 1 cái nguồn tổ ong và 1 bình điện đấu dây lại đã thành DC-UPS ? đời không như mơ.
      Trạm viễn thông cần nguồn liên tục(không ngắt quãng), ac quy luôn được đấu vào máy nạp. Hiện nay, các máy này đều có bộ điều khiển thông minh làm thay đổi các thông số hoặc đặt lịch định chế độ làm việc theo yêu cầu. Thông thường, mức điện áp Float khi xuất xưởng là 53,5V cho 4 bình 12V nối tiếp. Nhưng mỗi loại ac quy đòi hỏi mức điện áp khác nhau va hầu như có ghi rõ trên vỏ bình

Comment

sao mình đi mua cái mạch này mấy ông bán hàng bảo nếu acquy cần dòng lớn thì cái mạch nó cháy nhỉ, mình đã bảo là nó ổn dòng rồi mà mấy ông cứ kêu ko được, mâu thuẩn quá, ngày mai mình test thử xem sao

Comment

Nguyên văn bởi 0981906903 Xem bài viết
          sao mình đi mua cái mạch này mấy ông bán hàng bảo nếu acquy cần dòng lớn thì cái mạch nó cháy nhỉ, mình đã bảo là nó ổn dòng rồi mà mấy ông cứ kêu ko được, mâu thuẩn quá, ngày mai mình test thử xem sao
          Mấy thằng bán hàng chỉ biết bán hàng chứ có biết qué gì về điện tử đâu.
          Trước mình định mua online cái module giải mã audio buletooth, có ngõ ra 3.5mm. Mình bảo nó cắm vào máy tính ghi âm xem chất lượng âm thanh thế nào nó bảo ko cắm được, chỉ cắm được tai nghe và loa??? Nghe mà ức chế

Comment

a đòi ghi âm đã quá rùi lại còn đòi dùng pc ghi âm qua cổng 3.5 nữa. thợ sửa điện tử chưa chắc đã làm được điều này nói gì mấy @ bán hàng. hông tin a đi hỏi mấy a sửa chữa mà xem...

Comment

về cái sạc mấy chú mấy a làm cái gì e thấy cũng rắc rối đau đầu quá ạ. các chú các a cứ sắm cái nguồn tầm 14v xung cũng được biến áp thường cũng được rồi mua cái mạch ngắt khi sạc đầy nó nhảy rơ le tách cái ngắt điện 220v của nguồn sạc là xong ạ. còn thích khoa học thì thời gian ấy đi học vi điều khiển rùi lập trình cho nó chạy theo ý mình vừa chính xác vừa làm được nhiều việc ạ....

Comment

Nguyên văn bởi mèomướp Xem bài viết
                a đòi ghi âm đã quá rùi lại còn đòi dùng pc ghi âm qua cổng 3.5 nữa. thợ sửa điện tử chưa chắc đã làm được điều này nói gì mấy @ bán hàng. hông tin a đi hỏi mấy a sửa chữa mà xem...
                Vậy chắc mèo có cùng suy nghĩ với mấy đứa bán hàng đó rồi (cổng 3.5 chỉ để xuất âm thanh ra). Nhưng cái máy desktop nó có ít nhất 3 cổng 3.5 cơ mà, 1 cổng xuất âm thanh màu xanh lá, cổng mic màu hồng, cổng line-in màu xanh lơ, laptop đời cũ cũng có cổng mic riêng, laptop đời mới thì cả phones và mic tích hợp chung 1 lỗ nhưng vẫn có cáp chia ra. Đưa âm thanh vào cổng mic hay line-in thì đều có thể ghi âm được mà.

Comment

về cái sạc mấy chú mấy a làm cái gì e thấy cũng rắc rối đau đầu quá ạ. các chú các a cứ sắm cái nguồn tầm 14v xung cũng được biến áp thường cũng được rồi mua cái mạch ngắt khi sạc đầy nó nhảy rơ le tách cái ngắt điện 220v của nguồn sạc là xong ạ. còn thích khoa học thì thời gian ấy đi học vi điều khiển rùi lập trình cho nó chạy theo ý mình vừa chính xác vừa làm được nhiều việc ạ....
                  Vấn đề là cái mạch đó toàn trăm ngàn đến trăm rưỡi ngàn, gấp đôi cái mình giới thiệu, mà lại ít công năng (chỉ có sạc). Mạch kia có thể làm nguồn đa năng, làm LED driver nữa.

Comment

cái mạch ngắt relay 220v của bạn giới thiệu nó làm sao ổn dòng sạc với nguồn xung được, lỡ như khi acquy hết điện thì nó kéo dòng mạnh hơn bộ nguồn thì phải làm sao??
                    Tiện thể hôm nay mình test cái mạch mua hôm qua, do bình acquy mình tháo trong cái tủ hiện tại ko biết vì sao nó xuống còn 5,8v , nên mình dùng điện trở công suất để test, mình có loại 20w 10ohm, mình chỉnh hạn dòng về mức 2am, và điện áp 10v, thì thấy cứ mắc song song điện trở với ngõ ra thì dòng nó vẫn ghim 2am, như vậy là sạc acquy oke rồi nhỉ.

Comment

Cũng thấy có lý đó!

Comment

Nguyên văn bởi trthnguyen Xem bài viết
                        Mấy thằng bán hàng chỉ biết bán hàng chứ có biết qué gì về điện tử đâu.
                        Trước mình định mua online cái module giải mã audio buletooth, có ngõ ra 3.5mm. Mình bảo nó cắm vào máy tính ghi âm xem chất lượng âm thanh thế nào nó bảo ko cắm được, chỉ cắm được tai nghe và loa??? Nghe mà ức chế
                        Bán hàng thì chỉ học cách sử dụng thôi phối với cái khác ít xảy ra nên nó không biết là phải thợ điện thì cũng chỉ rành cái mình hay làm hỏi cái khác thì cũng tịt . Nếu người bán nói cắm vào máy tính ghi tốt bác mua về mà chất âm như hạch thì sao mua online mà ức chế làm gì .

Comment

Nguyên văn bởi 0981906903 Xem bài viết
                          Ổn dòng là cấp dòng ổn định ở 1 mức nào đó quá mức đó mạch có thể quá tải > cháy , nổ có mạch bảo vệ chạm chập cũng hư , tóm lại mạch chỉ chạy tốt khi ắc quy tốt còn cũ vừa sạc hay 1 lúc mới ăn dòng lớn thì thua .

Comment

Nguyên văn bởi tuyennhan Xem bài viết
                            Bán hàng thì chỉ học cách sử dụng thôi phối với cái khác ít xảy ra nên nó không biết là phải thợ điện thì cũng chỉ rành cái mình hay làm hỏi cái khác thì cũng tịt . Nếu người bán nói cắm vào máy tính ghi tốt bác mua về mà chất âm như hạch thì sao mua online mà ức chế làm gì .
                            Chỉ ức chế cái là nó nói "không cắm được", thà nó nói "ko biết làm" thì còn được.

Comment

mạch hiện tại của mình đây bác trthnguyen, mình vẫn chưa biết con tl431 làm gì chổ đó??

Comment

Nguyên văn bởi tuyennhan Xem bài viết
                                Ổn dòng là cấp dòng ổn định ở 1 mức nào đó quá mức đó mạch có thể quá tải > cháy , nổ có mạch bảo vệ chạm chập cũng hư , tóm lại mạch chỉ chạy tốt khi ắc quy tốt còn cũ vừa sạc hay 1 lúc mới ăn dòng lớn thì thua .
                                module đó dòng tối đa 5a, nhưng mình chỉ set 2a thôi, mà cái module này lúc mà chạy ở chế độ ổn dòng thì điện áp nó sẽ giảm, theo mình hiểu thì nếu acquy lúc đó nó ăn dòng lớn( acquy 20ah) nhưng qua thằng này nó cũng giữ ở mức 2a thôi vậy cháy là sao hả bạn ??

Comment

Về tác giả

Collapse

0981906903 Tìm hiểu thêm về 0981906903

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X