Thông báo

Collapse
No announcement yet.

AE TRỢ GIÚP MÌNH NGUÔN SẠC QUẠT.....

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• AE TRỢ GIÚP MÌNH NGUÔN SẠC QUẠT.....

mình có cái quạt hộp sạc accquy nhưng bị cháy bộ nguồn 7.8vdc mua ngoài ko có , giờ mình có bộ nguồn xung đầu đĩa đang chạy tốt nhưng nguồn ra nó là 10vdc có cách nào hạ nó xuống 7.8vdc ko ae ,mình mua con diot zơne 7.5v về gắn vào nó còn 9vdc. mong ae giúp đỡ

không cần đau bạn có thể dùng điện trở để hạ áp cũng được.
    Ví dụ bạn muốn nạp cho ACquy của bạn với dòn là 0.3A (300mA) -> Rt=(10-7.8)/0.3=7.34 Ôm ,P=7.34*0.3=2.2W Vậy thì bạn chỉ cần nối 1 điện trở 7.3Ôm/3W là ok rồi ácquy của bạn sẽ được nạp với dòng là 300mA.
    Bạn cho mình biết Ácquy của bạn Bao nhiêu Ah thì chia ra là ra số giờ cần nạp.
    VD: Ácquy 2Ah -> thời gian nạp = 2/0.3 = 6.7 giờ.

Comment

Nguyên văn bởi binshogun Xem bài viết
      mình có cái quạt hộp sạc accquy nhưng bị cháy bộ nguồn 7.8vdc mua ngoài ko có , giờ mình có bộ nguồn xung đầu đĩa đang chạy tốt nhưng nguồn ra nó là 10vdc có cách nào hạ nó xuống 7.8vdc ko ae ,mình mua con diot zơne 7.5v về gắn vào nó còn 9vdc. mong ae giúp đỡ
      Cách là bạn thay đổi điện trở cầu phân áp ở chân 1 con TL431 (hoặc cái gì đó 431)

Comment

Nguyên văn bởi vdk_hy2017 Xem bài viết
        Ví dụ bạn muốn nạp cho ACquy của bạn với dòn là 0.3A (300mA) -> Rt=(10-7.8)/0.3=7.34 Ôm ,P=7.34*0.3=2.2W Vậy thì bạn chỉ cần nối 1 điện trở 7.3Ôm/3W là ok rồi ácquy của bạn sẽ được nạp với dòng là 300mA.
        Không được đâu bạn. Khi nạp cho accu thì dòng không cố định như các tải tiêu thụ điện khác.

Comment

Nguyên văn bởi tungoc Xem bài viết
          Không được đâu bạn. Khi nạp cho accu thì dòng không cố định như các tải tiêu thụ điện khác.
          Ý bạn là sao mình chưa hiểu?

Comment

Accquy của mình là 6v/4.5A

Comment

Nguyên văn bởi trthnguyen Xem bài viết
              Cách là bạn thay đổi điện trở cầu phân áp ở chân 1 con TL431 (hoặc cái gì đó 431)
              Thay đổi như vậy liệu có nguy hiểm ko bạn sai số sợ nó nổ chỉ cần thay đổi áp đầu ra 10vdc ổn định thôi bạn.

Comment

Nguồn cũ bị cháy nó là nguồn rời ra .nó cung cấp cho 1 mạch bự (hình như là mạch sạc riêng)

Comment

Ý bạn là sao mình chưa hiểu?
                  Thì bạn đang tính toán điện trở dựa theo dòng nạp cố định đó!

Comment

Thay đổi như vậy liệu có nguy hiểm ko bạn sai số sợ nó nổ chỉ cần thay đổi áp đầu ra 10vdc ổn định thôi bạn.
                    Làm gì mà nguy hiểm? Bạn có thấy có những bộ nguồn có thể chỉnh điện áp ra ko? Chính là thay đổi giá trị điện trở mình đang nói đó.

Comment

Thì bạn đang tính toán điện trở dựa theo dòng nạp cố định đó!
                      Đúng là mình đang tính theo dòng cố định nhưng nguồn xung bản chất cũng là nguồn ổn dòng.
                      Và khi nạp thì dòng có thể thay đổi đôi chút cũng không sao.
                      Mà dòng 300mA không lớn nên không nguy hiểm cho Acquy chỉ là thời gian sạc sẽ hơi nâu mà thôi.
                      Và phải căn thời gian sạc vì không có mạch bảo vệ Acquy.
                      Còn mà theo đúng tiêu chuyẩn thì phải thiết kế mạch sạc theo từng giai đoạn rất phức tạp và đắt tiền.

Comment

Nguồn cũ bị cháy nó là nguồn rời ra .nó cung cấp cho 1 mạch bự (hình như là mạch sạc riêng)
                        À vậy thì rất có thể mạch bự đó mới là mạch sạc và bảo vệ Acquy đó.
                        còn mạch bị cháy chỉ là mạch nguồn thôi.

Comment

À vậy thì rất có thể mạch bự đó mới là mạch sạc và bảo vệ Acquy đó.
                          còn mạch bị cháy chỉ là mạch nguồn thôi.
                          Accquy của mình là 6v/5a vậy nối trở bao nhiu ôm và bao nhiu wat bạn

Comment

Accquy của mình là 6v/5a vậy nối trở bao nhiu ôm và bao nhiu wat bạn
                            Vậy là bạn quyết định dùng cách mắc nối tiếp điện trở với acquy?
                            Cách này thì luôn có dòng sạc (dù acquy đã đầy) nên bạn phải chủ động ngắt sạc nhé.
                            Cách tính:
                            Acquy 6V hết điện tại 5,4V.
                            Loại 5Ah (bạn ghi thiếu chữ h đấy nhé) thì dòng sạc an toàn là 0,5A.
                            Nguồn sạc là 10V.
                            Vậy điện trở hạn dòng R = (10 - 5,4) / 0,5 = 9,2 ohm.
                            Tuy nhiên trên thị trường chỉ có loại 10 ohm.
                            Nếu dùng 10 ohm thì dòng sạc (max) thực tế: I = (10 - 5,4) / 10 = 0,44 A
                            Công suất toả nhiệt trên R: Q = I^2 x R = 0,44^2 x 10 = 1,936 W.
                            Tóm lại là dùng trở 10 ohm/ 2W, sạc đến khi đo điện áp giữa 2 cực acquy là 6,9V (đầy) thì ngắt (bắt buộc).

Comment

Ắc quy 6V thì điện áp sạc là 7.5V chứ?

Comment

Về tác giả

Collapse

binshogun Tìm hiểu thêm về binshogun

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X