Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Bình ac-quy khô xe đạp điện mau hết điện nhưng áp vẫn cao khoảng 12,5v, xin cách phục hồi ?

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Bình ac-quy khô xe đạp điện mau hết điện nhưng áp vẫn cao khoảng 12,5v, xin cách phục hồi ?

Em có một số bình ac-quy khô sử dụng cho xe điện 12V/13Ah hiện giờ sử dụng mau hết và sạc lại cũng mau đầy (dòng nạp được vào thấp), có điều là điện áp của bình khá cao khoảng 12V đến 12,6V. Xin hỏi:
    1) Tại sao có bình yếu đi thì điện áp tuột thấp còn khoảng 9-10V? tại sao bình của em còn áp hơn 12V (gần với áp khi bình đầy 13-13,5V) ? Nói cách khác là xin hỏi 2 hiện tượng này giải thích thế nào ạ ?
    2) Cả hai trường hợp này có thể phục hồi theo cách của bác vvp không ? (châm ước cất, sạc, xả hết, sạc ngược...)?
    3) Trong cách phụ hồi của bác vvp thì với bình nước thì cuối cùng là đổ nước acid 23 độ B vào và sử dụng luôn? Vậy với bình khô như bình xe đạp điện hiện nay (cụ thể là Globe) thì cuối cùng là châm acid hay châm nước cất rồi sử dụng?
    4) Nước mà tiệm phụ tùng xe máy bán để châm bình acid là nước gì ?
    Xin giúp đỡ! Cảm ơn mọi người !

1- Bính có nhiều ngăn nối tiếp nhau nên áp thấp là do có 1 vài ngăn không tích điện .
    2- Chỉ có cạy nắp ra châm nước cất rồi sạc thử xem nhưng thường là không phục hồi được .
    3- Nếu bình khô tích được điện áp và dòng sạc đạt thì bước cuối là nạp acid và nạp đầy , mình chưa phục hồi được bình khô nào bước cuối toàn ra ve chai .
    4- Tiệm bán cả nước cất và acid có ghi rõ từng loại trên nhãn dán .

Comment

Bình có áp đầy đủ nhưng mau hết là do dung lượng Ah bị giảm (do cạn nước, chai lắc hoặc rụng lắc...). Bình bị sụt áp (nhưng dòng ra vẫn khá lớn) là do lắc bị chạm (ngắn mạch) nên ngăn đó = 0V.

Nước châm thêm cho bình cũ ở tiệm sửa xe bán có mùi chua. Chắc là axit loãng chứ không phải nước cất.
      sau.ph

Comment

vâng, xin cảm ơn các bác nhiều, không có thông tin cụ thể nên em tự liều 1 phen; dựa vào phần nào thông tin bác vivanpham đang thử sạc ngược cực tính cho bình (khử sunfat?), hiện giờ thấy dòng sạc ngược cao quá (hơn 4A cho bình 12A), nhưng khi rút sạc ra thì bình từ áp thấp (xả bình còn 1-2V đúng chiều cực) thành áp 4-5V vẫn đúng chiều đúng cực âm dương - dù thực tế là em sạc ngược cực tính! xin các bác cao nhân giải thích thêm? xin cảm ơn !

Comment

Nguyên văn bởi ngocthanh80 Xem bài viết
          vâng, xin cảm ơn các bác nhiều, không có thông tin cụ thể nên em tự liều 1 phen; dựa vào phần nào thông tin bác vivanpham đang thử sạc ngược cực tính cho bình (khử sunfat?), hiện giờ thấy dòng sạc ngược cao quá (hơn 4A cho bình 12A), nhưng khi rút sạc ra thì bình từ áp thấp (xả bình còn 1-2V đúng chiều cực) thành áp 4-5V vẫn đúng chiều đúng cực âm dương - dù thực tế là em sạc ngược cực tính! xin các bác cao nhân giải thích thêm? xin cảm ơn !
          Sạc ngược khi đã thay nước cất vào và phóng mới được.

Comment

Bạn đọc kĩ quy trình chưa? Nạp ngược rất lâu đó, trường hợp của bạn chắc chưa thực sự xả hết điện thuận nên vẫn có áp thuận

Comment

vậng để em thử thêm, xin cảm ơn các bác !

Comment

Về tác giả

Collapse

ngocthanh80 Tìm hiểu thêm về ngocthanh80

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
              X