Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Nguồn xung công suất 10KW

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

Nhái theo mạch của nó thôi ạ. Chỉ cần 1 mạch 2000w. Chú vẽ ra rùi in lên 1 vỉ 5 cái như thế mắc // là được 10kw ạ. Đám kích điện của china toàn mắc // thôi ạ. Còn mà chú muốn 1 lõi 1 phát 10kw chắc cũng khó ạ...

Comment

Cám ơn mèomướp, ý tưởng này rất hay. Mình cũng đã tìm hiểu một vài bộ nguồn công suất lớn họ cũng dùng kiểu ghép song song nhiều bộ lại với nhau. Vậy trước hết mình nên làm một bộ 2KW chắc là khã thi hơn. Và một điều mình cũng thấy là khi ghép nhiều bộ nguồn độc lập song song lại với nhau thì trong nhóm có một bộ là master và các bộ khác là slave(cái này trong manual của bộ nguồn lambda nó nói) như vậy nguyên lý master và slave như thế nào vậy các cao nhân?

Comment

Dạ cháu cũng hông rõ về dạng nguồn mẹ con lắm ạ. Nhưng về cơ bản thì chắc cũng giống như tổ máy công nghiệp thôi ạ. Tức là khi dòng nhỏ thì nó cho chạy 1 nguồn. Dòng tăng thì nó sẽ cho chạy thêm cứ như vậy đến khi đủ công suất ạ. Cái này để tiết kiệm năng lượng và tăng tuổi thọ của linh kiện khi ko phải chạy khi tải nhỏ ạ. Điều khiển thì chỉ cần 1 con mcu cấp thấp với vài code đơn giản là được. Cháu chỉ Đoán mò vậy thôi ạ...

Comment

nguồn 10kw hay 20 kw không khó. mua 3 cái fe ee70 về. cần 4 quả tụ 2200uf/400v. cần 2 con module igbt đôi 200a. cần 4 cuộn lọc trong máy hàn mos. cần 1 con chỉnh lưu module 200a điện lưới. cần 10 con module chỉnh lưu cao tần 100a/300v.. thế là xong/ thêm cái mạch điều khiển của máy hàn que nữa là xong.... ai đặt hàng mình làm cho, nguồn không thì đơn giản, CC-CV cũng chiều tất.
          LÕI LỌC INVERTER PURE SINE 0169.339.3635.

Comment

Sơ đồ bạn đưa ra là dạng nguồn xung toàn cầu cộng hưởng tương đối khó. Bạn có thể làm nguồn xung toàn cầu. Nên tăng tần số lên 65KHz như bác nào có nói, sau khi thành công có thể tăng lên 100KHz. Nên chuyển qua xài FET. Bạn đang có loại IC PWM nào TL494, SG3525, UC3825 hoặc UC3846 ? Có thể nói rõ là điện áp vào , áp ra, dòng tãi là bao nhiêu ?
            Ở đây tôi có một số tính toán biến ap xung cho mạch Push-Pull và mạch Forward. Mạch Toàn Cầu Full Bridge cũng tương tự.

https://www.youtube.com/watch?v=S3rt4ichlxc&t=625s

https://www.youtube.com/watch?v=-NulXisz4Ds&t=911s

Comment

@ quangdongueh: Cám ơn bác, hy vọng sẽ có cơ hội hợp tác với bác.
              thanh Ng: Cám ơn bạn đã nhiệt tình. IC PWM mình hiện có là TL494. Mình thấy nó cũng tương đối dễ sử dụng.
              Hiện tại cuối năm công việc mình hơi nhiều không có thời gian nên chưa thực hiện được ý tưởng này. Tuy nghiên mình sẽ cố gắng tìm hiểu và thực hiện khi có đủ điều kiện. Xin trân trọng đón nhận góp ý của tất cả các thành viên diễn đàn.

Comment

Tại sao nguồn xung công suất lớn trên thị trường mình toàn thấy dùng ic băm xung ir2153 ko vậy mọi người? Giờ mình muốn làm nguồn công suất 3kw mà theo ir2153 thì hình như ko có hồi tiếp thì phải

Comment

Theo mình thì nguồn công suất lớn switching ổn áp chắc là sẽ có mạch hồi tiếp đó bạn.

Comment

Nguyên văn bởi Luck33 Xem bài viết
                    Tại sao nguồn xung công suất lớn trên thị trường mình toàn thấy dùng ic băm xung ir2153 ko vậy mọi người? Giờ mình muốn làm nguồn công suất 3kw mà theo ir2153 thì hình như ko có hồi tiếp thì phải
                    con này hay dùng trong nguồn xung của đẩy công suất nên nó ko cần ổn áp, chạy max duty để công suất đạt max

Comment

Max duty thì ic băm xung nào cũng được, theo mình nghĩ chắc vì nó ko cần drive cho công suất nên dễ thiết kế thì phải

Comment

Về tác giả

Collapse

nkcantho Tìm hiểu thêm về nkcantho

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                      X