Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Cần cao nhân chỉ giáo nguồn ATX

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Cần cao nhân chỉ giáo nguồn ATX

E có con nguồn ATX Cooler Master đang chạy bình thường, sau khi chuyển nhà bật lên thì ko lên nguồn nữa.
    E đã test cắm chân P.ON xuống mát thì thấy là quạt hơi động đậy rồi dừng.
    Mở nguồn ra vệ sinh + xem thử thì thấy mấy con tụ hóa ko phồng nhưng mà có 2 con tụ gốm này có vấn đề:

Click image for larger version

Name:	PSU2.jpg
Views:	1716
Size:	102.1 KB
ID:	1719598

E đoán là do 2 con này hỏng nên nó ko tích điện được. Nhưng mà trên thân ko thấy có số hiệu gì cả.
    Có cao nhân nào biết giá trị 2 con tụ này khoảng bao nhiêu để e thay thử. E cảm ơn nhiều nhiều!

Nguồn RS-500-PCAR-A3, đây là ảnh bao quát:

Click image for larger version

Name:	PSU3.jpg
Views:	1515
Size:	143.8 KB
ID:	1719599

có bác nào giúp e với

Comment

Cao nhân trong trường hợp này là ng đã từng sửa nguồn tương tự nên chắc là ko có rồi.
      Dự là:
      - 1 tụ hóa có giá trị lớn hơn tụ kia do kích thước
      - 1 tụ nhỏ chắc là snubber
      - 1 tụ lớn chắc là nối vs chân giữa tụ hóa.

Bạn mở ra rồi, nên vẽ lại mạch cho rất nhiều "cao nhân" khác ở đây có thể giúp đc.

Comment

Thân chào bạn chủ thớt, dựa vào hơn... vài tá mạch nguồn ATX mà mình đang có thì tụ gốm đó 90% là tụ 103.
        Làm sao mà bạn dám nói là không làm được khi bạn chưa từng thử một lần nào.
        Ngay cả khi bạn đã làm 1 lần và thất bại bạn cũng không có quyền nói là không làm được vì bạn chưa làm lần thứ 2,3...

Comment

Nhìn hình trên mình xin phán đoán như sau: 2 con tụ gốm đó nằm khá gần cuộn biến áp chính và 1 đèn công suất. Bạn thử kiểm tra xem nó có nối tiếp con trở hay con diod nào không? Nếu có thì dễ là tụ dập xung ngược ( 103-22 đều ok) hoặc không thì nó chỉ là tụ thoát cao tần xuống mass, là linh kiện phụ nên ko quan trọng lắm. Bạn cứ thay thử 103 chắc ok. Vấn đề nguồn của bạn quạt nhúc nhích rồi đứng im bạn kiểm tra xem mạch hồi tiếp ( tìm con opto quang 4 chân ) có bị bong mối hàn hay đứt mạch j không? nếu mạch hồi tiếp tốt thì đo xem mấy con diod kép bên thứ cấp có chạm chập j không.

Comment

Cảm ơn các bác đã góp ý. E sẽ thử xem sao. Tại có chút kiến thức về điện tử thôi chứ ko nghiên cứu sâu nên mấy cách đo đạc các thứ e ko rành lắm

Comment

Về tác giả

Collapse

whalebeat Tìm hiểu thêm về whalebeat

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
            X