Thông báo

Collapse
No announcement yet.

chế lại ADAPTER sạt điện thoại từ 5 V lên 12 V, anh em giúp tí nhá

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• chế lại ADAPTER sạt điện thoại từ 5 V lên 12 V, anh em giúp tí nhá

tình hình là em đang cần 1 nguồn DC 12 V cường độ 1500mA để cấp nguồn. em thấy ADAPTER điện thoại nhỏ gọn, phù hợp và thẩm mĩ hơn dùng biến áp sắt từ(to, nặng) nên có ý định chế lại thành 12 V. Có phải em phải quấn lại cuộn thứ cấp của BAX cho phù hợp không? làm như vậy có ảnh hưởng gì đến mạch không???

haizz , adapter điên thoai nó là nguồn xung đó mà đòi chế biến cái gì
    đúng là trai tơ có khác

Comment

vậy là không được sao bác

Comment

ra ngoài chợ mua cái apdapter 12v không phải nhanh hơn sao, rẻ rề ấy mà.

Comment

Nguyên văn bởi nhocnhonho Xem bài viết
          vậy là không được sao bác
          Có thể dc ap12v nhưng dòng của sạc điện thoại kiếm đâu dc cái có dòng 1500ma,bạn ra chợ hỏi mua cục nguồn 12v-2A sẵn có cho lành & nhanh,chuẩn+rẻ nữa........
          Đỗ Ngọc Hiếu
          Từ Sơn, Bắc Ninh
          Điện thoai; 0989 800

Comment

để chế thì phải dùng adapter công suất phù hợp, cụ thể là 18w (12v*1.5A). sau đó quấn lại cuộn thứ, đổi giá trị hồi tiếp về đầu vào con 431.
            Mobile: 0982263051

Comment

thanks bác tai_n_a, em lấy lõi biến áp đèn chữ U quấn dây lại dc không bác.

Comment

- cần mạch công suất khoảng 20W mới cho ra được áp và dòng như vậy
                - cứ để nguyên mạch thứ cấp ban đầu, bạn hãy cuộn thêm vòng dây rùi mắc nối tiếp với cuộn thứ cấp ban đầu để được áp 12V sau đó bổ xung thêm điốt + tụ lọc, lúc này bạn sẽ có 1 nguồn 2 điện áp ra, đó là cách hiệu quả + đơn giản + an lành nhất...
                - ko nên đụng chạm, thay đổi đến đám điều khiển opto, 431 vốn có...

Comment

Bộ xạc điện thoại thường đầu ra 5V 400-500 mA, như vậy công suất trong vòng 2-2,5 W. Xạc smartphone đầu ra 800 mA. Có nhiều xạc hàng chợ ghi 1A nhưng thực tế cũng chỉ 750 mA là hết khả năng. Độ nó thành xạc 12V 1500 mA tức cống suất 18W là câu chuyện cổ tích. Chế gì thì chế, giỏi tới đâu thì giỏi, công suất truyền đạt không thể tăng đáng kể được : đèn công suất, biến áp xung, đi-ốt chỉnh lưu đầu ra ... chỉ có vậy.

Chế xạc 5V 400mA thành nguồn 12V 200mA thì có thể.
                  Phần mềm tự do hoặc không dùng máy tính nữa !.

Comment

tình hình là em đang cần 1 nguồn DC 12 V cường độ 1500mA để cấp nguồn. em thấy ADAPTER điện thoại nhỏ gọn, phù hợp và thẩm mĩ hơn dùng biến áp sắt từ(to, nặng) nên có ý định chế lại thành 12 V. Có phải em phải quấn lại cuộn thứ cấp của BAX cho phù hợp không? làm như vậy có ảnh hưởng gì đến mạch không???
                    bạn mà chế lại được thì thà đi thiết kế luôn mạch 220v-12v cho lành, thử hỏi 100 ông làm điên tử 99 ông cũng ko chế lại được đâu, còn cho thiết kế mạch 220v-12v dùng biến áp xung thì người ta làm được ngay

Comment

Nguyên văn bởi bqviet Xem bài viết
                      Bộ xạc điện thoại thường đầu ra 5V 400-500 mA, như vậy công suất trong vòng 2-2,5 W. Xạc smartphone đầu ra 800 mA. Có nhiều xạc hàng chợ ghi 1A nhưng thực tế cũng chỉ 750 mA là hết khả năng. Độ nó thành xạc 12V 1500 mA tức cống suất 18W là câu chuyện cổ tích. Chế gì thì chế, giỏi tới đâu thì giỏi, công suất truyền đạt không thể tăng đáng kể được : đèn công suất, biến áp xung, đi-ốt chỉnh lưu đầu ra ... chỉ có vậy.

Chế xạc 5V 400mA thành nguồn 12V 200mA thì có thể.
                      - khó làm nhưng ko phải là chuyện ko thể (chuyện cổ tích). các sạc ĐT thường dùng tran 13001, 13003. với loại tran 13003 thì cỡ 20w ko phải chuyện cổ tích nhe bạn. về cái đi ốt đầu ra thì dòng 1,5A có thấm vào đâu, cái lõi bax thì mình hông rành lắm nhưng mà chắc cũng dư sức. vấn đề chỉ là trình độ đến đâu mà thôi...

Comment

Nguyên văn bởi complete Xem bài viết
                        - khó làm nhưng ko phải là chuyện ko thể (chuyện cổ tích). các sạc ĐT thường dùng tran 13001, 13003. với loại tran 13003 thì cỡ 20w ko phải chuyện cổ tích nhe bạn. về cái đi ốt đầu ra thì dòng 1,5A có thấm vào đâu, cái lõi bax thì mình hông rành lắm nhưng mà chắc cũng dư sức. vấn đề chỉ là trình độ đến đâu mà thôi...
                        cái lõi BAX "không rành" mà lại phán như vậy thì quá sức rồi !một con bê mà đút nhiều cỏ vào cho mạnh bằng con bò thì thôi rồi , lượm ơi !!!

Comment

Nguyên văn bởi Quocthaibmt Xem bài viết
                          cái lõi BAX "không rành" mà lại phán như vậy thì quá sức rồi !một con bê mà đút nhiều cỏ vào cho mạnh bằng con bò thì thôi rồi , lượm ơi !!!
                          Nghe bác diễn tả súc tích ra trò.Chuẩn đó bác
                          Phương -Hải Dương
                          Email:
                          Fb

Comment

Nguyên văn bởi complete Xem bài viết
                            Đã phản biện thì phải dùng học thuật để chứng minh. Dùng cảm tính để phản biện thì đâu phải cách của người làm kỹ thuật, nhất là kỹ thuật điện tử!

Comment

tải của bạn là cái gì mà cần 1,5a
                              bạn muốn độ chế lại thì ít nhất bạn kiếm cái bax to khẻo hơn cái củ ,vì tính lại r hồi tiếp nữa.
                              nếu muốn độ thì bạn nên tham khảo luồng độ ic nguồn dvd (ic:5l0380)

Comment

Về tác giả

Collapse

nhocnhonho Tìm hiểu thêm về nhocnhonho

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X