Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Bác nào mê nguồn xung đặc biệt là nguồn xung cho Ampli mời vào đây cùng thảo luận

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Bác nào mê nguồn xung đặc biệt là nguồn xung cho Ampli mời vào đây cùng thảo luận

Tình hình là em muốn làm 1 cái nguồn cho Ampli lên mạng vớ đc cái này nghe nói 2KVA mà em ko hiểu 1 số chỗ nhờ các bác giúp em mở óc
    Attached Files
    Lý Thuyết Và Thực Hành
    Là Hai Đường Thẳng Song Song

Cái này là cái bản layout mạch điện thôi, nó thể hiện được 60% mạch, còn phải có 1 cái sơ đồ mạch cùng các ghi chú gọi là schematic (bạn có cái đó ko??), có schematic đầy đủ thì dù ko có layout vẫn vẽ lại layout được, trong cái laout của bạn post thì thông số biến áp xung hoàn toàn mù, đầu ra có 2 con linh kiện mù mờ, mình từng làm qua nên biết nó là 2 cuộn cảm lọc lõi ferit, chưa kể cái cuôn lọc kép để lọc AC (filter) thông số cũng ko có. Tóm lại cái bạn có chưa đủ giúp cho bạn làm được cái nguồn này đâu.
    Last edited by Odette; 24-06-2013, 14:35.
    Nếu Tương Lai có thể dự đoán trước thì đó hoàn toàn ko phải là Tương Lai mà chỉ là sự Bịa Đặt.
    Bạn có quyền đầu tư cho Tương Lai nhưng chẳng có gì đảm bảo là nó sẽ trở thành Hiện Thực.

Comment

Chính vì vấn đề này mà em phải nhờ tới các bác trên DĐ
      - Là thông số cho cái BA lõi ETD49 ( Bác nào có cách tính thỳ tốt quá)
      - CXonf 2 LK mù mờ thỳ em không biết bác muốn nhắc đến LK phía sơ hay bên thứ
      Em thấy mạch khá đơn giản lên có thể nhìn vào đó mà biết đc nó có nguyên lý NTN
      Chân thành cảm ơn !!!!!!!!!!
      Lý Thuyết Và Thực Hành

Comment

Nguyên văn bởi known Xem bài viết
        Chính vì vấn đề này mà em phải nhờ tới các bác trên DĐ
        - Là thông số cho cái BA lõi ETD49 ( Bác nào có cách tính thỳ tốt quá)
        - CXonf 2 LK mù mờ thỳ em không biết bác muốn nhắc đến LK phía sơ hay bên thứ
        Em thấy mạch khá đơn giản lên có thể nhìn vào đó mà biết đc nó có nguyên lý NTN
        Chân thành cảm ơn !!!!!!!!!!
        hy vọng là bạn đi tới hết con đường , đừng i một phát rồi chuồn ,diễn đàn thêm rác

đã có nhiều bài viết thảo luân về nguồn xung và nguồn thường cho amply roài

Comment

Nguyên văn bởi known Xem bài viết
          Tình hình là em muốn làm 1 cái nguồn cho Ampli lên mạng vớ đc cái này nghe nói 2KVA mà em ko hiểu 1 số chỗ nhờ các bác giúp em mở óc
          Chắc chủ thớt đánh thiếu số (1,2 KW thành 2KVA) chứ nguồn này khó mà đạt được 1,2kW bởi vì công suất nguồn phụ thuộc vào công suất MosFet. Theo datasheet IRFP460 có công suất 280W. Vậy mạch này hết khả năng chắc chỉ khoảng 550W. Vì vậy nên lấy công suất này làm cơ sở để tính toán biến áp xung ETD49, chứ không thể tính theo 1,2kW.
          Mưu sự tại nhân, thành sự tại thiên,

Comment

Cảm ơn 2 bác chú ý
            về việc tần số hoạt động cho con 2153 thỳ chỉ việc thay đổi Rt và Ct
            Vấn đêtf là cái lõi ETD49 có thể hoạt động ở bao nhiêu K
            quả đúng là em oánh nhầm thành 2K
            Lý Thuyết Và Thực Hành

Comment

Nguyên văn bởi thwcs Xem bài viết
              Chắc chủ thớt đánh thiếu số (1,2 KW thành 2KVA) chứ nguồn này khó mà đạt được 1,2kW bởi vì công suất nguồn phụ thuộc vào công suất MosFet. Theo datasheet IRFP460 có công suất 280W. Vậy mạch này hết khả năng chắc chỉ khoảng 550W. Vì vậy nên lấy công suất này làm cơ sở để tính toán biến áp xung ETD49, chứ không thể tính theo 1,2kW.
              Góp ý với bạn chút nhé.
              Công suất 280 W là công suất tiêu tán nhiệt tối đa của IRFP460, không dùng công suất này để tính công xuất bộ nguồn được.
              Nguồn AC 220 => DC vào khoảng 310 Vol.

Với công suất 1200(W)=310(V)xI(A) => I=1200/310=3.8(A)
              => Công suất tiêu tán nhiệt trên IRFP460=(I^2)xR(DS)=3.8x3.8x0.27=3.89W

Sơ lược góp ý cho bạn hiểu thôi. Bộ nguồn thực tế phức tạp hơn rất nhiều còn phụ thuộc vào hiệu suất bộ nguồn nữa.
              Tôi chỉ hiếu có bầy nhiêu.

Mong góp ý thêm của mọi người.

Comment

Về tác giả

Collapse

known Tìm hiểu thêm về known

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
              X