Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Giải pháp nào cho sạc pin lion dung lượng cao?

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Giải pháp nào cho sạc pin lion dung lượng cao?

Tình hình là m muốn diy 1 cái sạc pin cho điện thoại, nhưng loại pin này có dung lượng 2600ma, 3.8v. áp sạc no là 4.35v, ko như những loại pin 3.7v áp no là 4.2v.
    Tôi đã dùng ic TP4056 nhưng con này chỉ sạc no được 4.2v thì ngắt ko sạc nữa, nhưng như vậy thì pin chỉ có đầy 90% thôi.
    Tìm những ic chuyên dụng thì có vài con của Microchip, nhưng tìm ở vn ko có. nếu có ic chuyên dụng thì dòng nạp ko cao <100ma.
    Vậy ae nào có giải pháp nào thì nêu ra giúp tôi với.
    Cảm ơn.
    p/s dòng sạc từ 800-1000ma nha.

Nguyên văn bởi maibinh2008 Xem bài viết
    Tình hình là m muốn diy 1 cái sạc pin cho điện thoại, nhưng loại pin này có dung lượng 2600ma, 3.8v. áp sạc no là 4.35v, ko như những loại pin 3.7v áp no là 4.2v.
    Tôi đã dùng ic TP4056 nhưng con này chỉ sạc no được 4.2v thì ngắt ko sạc nữa, nhưng như vậy thì pin chỉ có đầy 90% thôi.
    Tìm những ic chuyên dụng thì có vài con của Microchip, nhưng tìm ở vn ko có. nếu có ic chuyên dụng thì dòng nạp ko cao <100ma.
    Vậy ae nào có giải pháp nào thì nêu ra giúp tôi với.
    Cảm ơn.
    p/s dòng sạc từ 800-1000ma nha.
    cậu cho tôi tên cục pin nào, t chưa thấy loại nào mà 4.35 đầy

Comment

hiện h pin đt loại này nhiều lắm: chẳn hạn như lg6200, sky a850

Comment

Xạc pin li-ion thông dụng tới 4.2V là đầy rồi còn mong muốn gì nữa ? Mặt khác, thà nạp đầy 90% tuy mất tí tẹo dung lượng nhưng tuổi thọ cao hơn rất rất nhiều so với nạp đầy 110%.
        Phần mềm tự do hoặc không dùng máy tính nữa !.

Comment

ở đây ko mong muốn đầy tới 110%, mà chỉ là 100%, vì 10% từ 91% trở đi thì rất cần thiết cho đt, 10% từ 1-10 thì ko sau bằng được.

Comment

4,35V thấy cũng lạ nhưng search thì có thật:
            $12.82 Authentic LG ICR18650D1 18650 4.35V 3000mAh Rechargeable Li-ion Batteries (2-Pack) 2-pack - min capacity 2900mAh / with carrying case at FastTech - Worldwide Free Shipping

Theo mình thì dùng nguồn khoảng 7V-1A rồi qua con 317 hạ áp xuống. Mình cũng dùng cách này để sạc mấy con Li-on ở nhà (mua cục sạc đa năng áp ra đến 4.27V nên sạc lâu là chai pin)
            sau.ph

Comment

Nguyên văn bởi T.L.M Xem bài viết
              4,35V thấy cũng lạ nhưng search thì có thật:
              $12.82 Authentic LG ICR18650D1 18650 4.35V 3000mAh Rechargeable Li-ion Batteries (2-Pack) 2-pack - min capacity 2900mAh / with carrying case at FastTech - Worldwide Free Shipping

Theo mình thì dùng nguồn khoảng 7V-1A rồi qua con 317 hạ áp xuống. Mình cũng dùng cách này để sạc mấy con Li-on ở nhà (mua cục sạc đa năng áp ra đến 4.27V nên sạc lâu là chai pin)
              Quên nói nửa là mình cấp nguồn vào từ cục sạc theo máy là 5v/2a, vừa có thể sạc cho máy vừa sạc cho pin dự phòng này luôn.

Comment

Giải pháp xạc pin li-ion của Microchip thuộc vào hàng bố của tốt. Ví dụ MCP73833 hoặc MCP73834 có thể đặt áp xạc giới hạn 4.2V, 4.35V, 4.4V hoặc 4.5V sai số chỉ 0.75%

Tất cả linh kiện của bọn này đều mua được ở VN theo đường chính hãng từ cty RP của ông F sáng lập diễn đàn đấy.
                Phần mềm tự do hoặc không dùng máy tính nữa !.

Comment

nếu mua những con này mà ko thong dung ở vn, fai ship về thì giá max, ko đat mong muốn. Chỉ tìm có con này bán thông dụng MCP73832 nhưng dòng max <100ma

Comment

Nguyên văn bởi maibinh2008 Xem bài viết
                    nếu mua những con này mà ko thong dung ở vn, fai ship về thì giá max, ko đat mong muốn. Chỉ tìm có con này bán thông dụng MCP73832 nhưng dòng max <100ma
                    Con này có thể set lên 500mA mà. Mắc song song 2 con thì được 1A.
                    sau.ph

Comment

Nguyên văn bởi T.L.M Xem bài viết
                      Con này có thể set lên 500mA mà. Mắc song song 2 con thì được 1A.
                      Tìm hoài ko có cach nào đẩy lên 1a hết, a có so đồ hay link tham khảo cho tôi xin với.

Comment

Pin nào cũng có sạc zin theo máy, nếu hỏng thì sửa, nếu cần làm thêm thì làm theo thiết kế của nhà sản xuất. sao lại làm khác đi cho mệt nhĩ. Nếu con tp4056 chỉ nạp đến 4,2v mốn nâng lên 4,35v thì theo mình bạn thử nối chân GND của ic với một R sao cho IxR = 0,15V là được.
                        Last edited by phongltyt; 26-09-2013, 05:01.

Comment

Pin Lithium thì bạn nên dùng mạch sạc chuyên nghiệp không thì sau một thời gian bạn có thể vứt nó đi đấy.
                          Dùng con MCP73861 đi bạn. Output: 4.2v - 1.2Ah. Phù hợp với pin của bạn đấy. Có đầy đủ chế độ cho pin sạc báo đang sạc, báo đầy, báo lỗi, xả và tự ngắt khi sạc đầy.
                          Du Nguyen
                          Email:

Comment

Nguyên văn bởi phongltyt Xem bài viết
                            Pin nào cũng có sạc zin theo máy, nếu hỏng thì sửa, nếu cần làm thêm thì làm theo thiết kế của nhà sản xuất. sao lại làm khác đi cho mệt nhĩ. Nếu con tp4056 chỉ nạp đến 4,2v mốn nâng lên 4,35v thì theo mình bạn thử nối chân GND của ic với một R sao cho IxR = 0,15V là được.
                            Ko dc ban ah
                            Nguyên văn bởi seven07 Xem bài viết
                            Pin Lithium thì bạn nên dùng mạch sạc chuyên nghiệp không thì sau một thời gian bạn có thể vứt nó đi đấy.
                            Dùng con MCP73861 đi bạn. Output: 4.2v - 1.2Ah. Phù hợp với pin của bạn đấy. Có đầy đủ chế độ cho pin sạc báo đang sạc, báo đầy, báo lỗi, xả và tự ngắt khi sạc đầy.
                            Thi con tp4056 cung là ic chueebn dụng rồi còn j. Con 73861 cung có 4.2 v thoi, cần 4.35

Comment

Tất nhiên là chuyên dụng nhưng chúng có sự khác biệt rất lớn nếu đã dùng thử 2 con này bạn sẽ có được đánh giá. Cùng 1 loại pin mình dùng 2 chip sạc này. tp4056 sạc nhanh hơn 73861 khoảng gần 2 tiếng nhưng dùng thì hết nhanh hơn. Có vẻ như pin và sạc 4.35v của bạn khó tìm ở VN này.
                              Du Nguyen
                              Email:

Comment

Về tác giả

Collapse

maibinh2008 Tìm hiểu thêm về maibinh2008

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X