Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Xin hỏi cách kích nguồn 5v từ cổng Usb lên 12v ?

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Xin hỏi cách kích nguồn 5v từ cổng Usb lên 12v ?

Xin anh chi em hướng dẫn cho cách nào hiệu quả và tiết kiệm nhất. Em xin cám ơn ah.

Nguyên văn bởi catsini Xem bài viết
    Xin anh chi em hướng dẫn cho cách nào hiệu quả và tiết kiệm nhất. Em xin cám ơn ah.
    Trong nguồn máy tính có mức 12V rồi , bạn có thể dùng luôn.Còn nếu kích từ 5V lên 12 V thì dùng mạch dao động blocking sau đó chỉnh lưu và lọc cho chất lượng điện áp rất tốt nhưng còn tùy công suất bạn cần là bao nhiêu.

Comment

Anh có thể nói rõ hơn không,có mạch nguyên lý thì tốt quá ! em chỉ cần 12v -100mA thôi, phần này em ngu lắm ah

Comment

Mở thùng máy tính ra, nhìn vào bộ nguồn, tìm sợi nào màu vàng từ trong đó đi ra thì sợi đó là 12V. Sợi màu đen là 0V.

Comment

có cách nào mà đầu vào là nguồn usb ( giắc cắm usb ấy ) đầu ra khoảng 15V ko mấy anh chị ?

Comment

Tất cả ở đây : http://www.nomad.ee/micros/mc34063a/index.shtml
            Tôi thích màu đen nên tôi đã chọn CAMRY 3.5Q

Comment

5V--> 15V

Ct=481 pF
              Ipk=720 mA
              Rsc=0.417 Ohm
              Lmin=67 uH
              Co=1083 uF
              R=180 Ohm
              R1=1k R2=11k (15V

Comment

5--->12V (iout =100mA)
                Ct=433 pF
                Ipk=570 mA
                Rsc=0.526 Ohm
                Lmin=76 uH
                Co=974 uF
                R=180 Ohm
                R1=1.5k R2=13k (12.08V)

Comment

Nguyên văn bởi catsini Xem bài viết
                  Để tạo ra nguồn 12V từ máy tính :
                  + Theo pác iTron thì trong nguồn máy tính nó cũng có luôn nguồn 12V cho pác sử dụng.
                  + Nếu mà từ nguồn USB thì chỉ có 5V làm sao mà lên đựoc 12V hiện này có nhiều cách để đưa thằng này lên đựoc 12V đơn giản tôi chỉ đưa ra 2 phương pháp sau :
                  1 ) DÙng nguồn boot (Tức là nâng áp DC-DC cái này tổn hao công suất lớn và hiệu suất kém)
                  2) Dùng biến áp xung hay còn gọi mà mạch push-pull(Đơn giản những cũng phức tạp nhung mà nó cho hiệu suất biến đổi cao)
                  3) Ngoài ra còn nhiều phương pháp nữa để biến đổi DC -DC như : Half Bridge Converter, Full Half Bridge Converter, Flyback....
                  Ở đây bạn có thể tham khảo mạch boot đơn giản 5C lên 12V. Làm mạch này vừa học vừa thực hành quá hay. Sử dụng 555 để băng xung!

Có cả chương trình mô phỏng Protues
                  Attached Files

Comment

Nếu đơn thuần là bạn muốn tận dụng nguồn 12V từ máy tính thì làm theo cách của mình. Ko nên tận dụng 5V từ máy tính để nâng lên 12V, nếu xãy ra chạm chập thì khả năng máy tính của bạn sẽ trở thành đống phế liệu là rất lớn.
                    Nên dùng nguồn 5V khác(ko phải từ máy tính) rồi làm theo cách của bác biendt hoặc của bác Cảnh Sát thì tốt hơn.

Comment

Nếu đơn thuần là bạn muốn tận dụng nguồn 12V từ máy tính thì làm theo cách của mình. Ko nên tận dụng 5V từ máy tính để nâng lên 12V, nếu xãy ra chạm chập thì khả năng máy tính của bạn sẽ trở thành đống phế liệu là rất lớn.
                      Nên dùng nguồn 5V khác(ko phải từ máy tính) rồi làm theo cách của bác biendt hoặc của bác Cảnh Sát thì tốt hơn.

Comment

Dùng con mc34063a theo cách của bác Cảnh Sát đúng là rất tiện, con này cũng dễ kiếm lại rẻ. Theo mình nếu phải dùng nguồn ngoài thì lại không tiện lắm , nếu có giải pháp bảo vệ nguồn 5v từ cổnguusb này thì tuyệt đỡ bị banh cổng.. em thấy quạt rồi đèn dành cho laptop cổng usb bọn TQ làm vẫn bán chạy ầm ầm đấy thôi mà ko thấy hỏng hóc gì. Hiện tại là em vẫn dùng hub usb ngoài nên có vấn đề gì thì banh cái hub này trước. Vậy xin hỏi cao kiến các bác về giải pháp bảo vệ cổng usb với ạ?

Comment

Nguyên văn bởi Cảnhsát Xem bài viết
                          5--->12V (iout =100mA)
                          Ct=433 pF
                          Ipk=570 mA
                          Rsc=0.526 Ohm
                          Lmin=76 uH
                          Co=974 uF
                          R=180 Ohm
                          R1=1.5k R2=13k (12.08V)
                          Giá trị tụ như trên để chính xác thì khó tìm con tụ nào như thế. Em có mạch chuyển từ 5v-12v như sau bác xem hộ em xem có đúng không nhé :
                          Attached Files

Comment

Tùy theo dòng sử dụng mua 1biến áp từ 3A trở lên,ráp mạch ổn áp ,vừa an toàn ,vừa bền!
                            ---------------------------------
                            MỌI LÝ THUYẾT ĐỀU LÀ MÀU XÁM
                            CHỈ CÓ CÂY ĐỜI MÃI MÃI XANH TƯƠI

Comment

Cho em hỏi về cuộn dây. Mình tính và quấn ntn để ra đc như ý muốn. Em cũng có tìm hỉu nhưng bị bí ở hệ số từ thẩm.
                              Nếu bác nào bít thì có thể chỉ mình rỏ rỏ tí nha. Thanks

Comment

Về tác giả

Collapse

catsini Tìm hiểu thêm về catsini

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X